Điều khiển xe khách chở quá số người quy định thì bị xử phạt thế nào?

Điều khiển xe khách chở quá số người quy định thì bị xử phạt thế nào?

Cho em hỏi điều khiển xe khách chở quá số người quy định. Em điều khiển xe khách chạy tuyến dưới 300 km chở quá số người quy định thì bị xử phạt thế nào? Xe do bạn em đứng tên. Tại thời điểm CSGT kiểm tra thì xe tôi 29 chỗ nhưng tôi chở 36 người trên xe.



Điều khiển xe khách chở quá số người quy định

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn về điều khiển xe khách chở quá số người quy định; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối  với người điều khiển xe khách;

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 và khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2.Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

9.Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Như vậy, theo quy định xe của bạn 29 chỗ thì bạn không được chở quá 32 người (trường hợp bạn chở 36 người vượt quá quy định cho phép là 4 người). Bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá. Tức là, bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 2.400.000 đồng vàphải bố trí phương tiện khác để chở 4 người vượt quá so với quy định.

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện khi giao xe cho người khác;

Căn cứ tại khoản 3 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau: 

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3.Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này.”

Điều khiển xe khách chở quá số người quy định

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Như vậy, bạn điều khiển xe do bạn của bạn đứng tên nên bạn của bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định. Tức là, sẽ bị phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 2.400.000 đồng

Trên đây là phần tư vấn về điều khiển xe khách chở quá số người quy định thì bị xử phạt thế nào?Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau đây: 

Có được ủy quyền nộp phạt qua đường bưu điện hay không?

Quy định của pháp luật về hành vi chở quá số người quy định

Mọi vấn đề thắc mắc liên quan bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button