Mức xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe ô tô chở quá số người theo quy định

Mức xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe ô tô chở quá số người theo quy định

Cho tôi hỏi mức xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe ô tô chở quá số người?Tôi điều khiển xe ô tô 5 chỗ nhưng chở 9 người thì tôi bị xử phạt bao nhiêu tiền vậy? Lỗi này của tôi có bị tước bằng lái xe không? Xe tôi đứng tên công ty



Điều khiển xe ô tô chở quá số người

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề mức xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe ô tô chở quá số người theo quy định, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt với người điều khiển;

Căn cứ vào Khoản 2 và Điểm a Khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.”

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Theo đó, bạn chở 09 người trên xe 05 chỗ sẽ bị xử phạt 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Ngoài ra, bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện. Lỗi này bạn không bị tước bằng lái vì chưa chở quá 50% số người được phép chở theo quy định.

Thứ hai, về mức xử phạt chủ phương tiện chở quá số người quy định; 

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 30  Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

“3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này”.

Điều khiển xe ô tô chở quá số người

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Theo đó, trường hợp chủ phương tiện của xe bạn là công ty thì công ty sẽ bị xử phạt từ 1.600.000 đồng đến 2.400.000 đồng 

Như vậy, với hành vi chở quá số người cho phép theo quy định, cả bạn là người điều khiển và công ty đều bị xử phạt với mức nêu trên.

Trên đây là giải đáp về vấn đề điều khiển xe ô tô chở quá số người theo quy định. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Quá hạn nộp phạt vi phạm giao thông có bị phạt thêm không?

Lỗi chở quá số người trên xe taxi

Mọi vấn đề thắc mắc liên quan bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button