Điều khiển xe ô tô đi quá tốc độ và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Điều khiển xe ô tô đi quá tốc độ và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Tôi điều khiển xe ô tô đi quá tốc độ 5km và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì tôi bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộđi quá tốc độ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với hành vi điều khiển xe đi quá tốc độ

Căn cứ vào Điểm a Khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;”

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ 5 km/h thì bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Thứ hai, với hành vi không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Căn cứ Điểm b khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đi quá tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

Như vậy, theo quy định trên, hành vi không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn về điều khiển ô tô đi quá tốc độ.  Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt khi chở hàng vượt quá chiều cao cho phép

Chiều cao xếp hàng trên xe tải và lỗi xếp hàng vượt quá chiều cao

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi