Mức phạt khi chở quá chiều dài cho phép của xe như thế nào?

Mức phạt khi chở quá chiều dài cho phép của xe như thế nào?

Tổng đài cho tôi hỏi: Tôi vừa là chủ phương tiện, vừa là người điều khiển, tôi bị phạt lỗi chở quá chiều dài cho phép của xe. Cho tôi hỏi khi nào thì bị phạt lỗi này và mức phạt như thế nào theo quy định của pháp luật hiện hành?

Chở quá chiều dàiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm b khoản 2 và điểm a khoản 9 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở hàng trên nóc thùng xe; chở hàng vượt quá bề rộng thùng xe; chở hàng vượt phía trước, phía sau thùng xe trên 10% chiều dài xe;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì chở hàng trên nóc thùng xe; chở hàng vượt quá thùng xe; chở hàng vượt phía trước, phía sau thùng xe trên 10% chiều dài xe thì người điều khiển sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Bên cạnh đó đối chiếu quy định Điều 30 về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ thì chủ phương tiện không bị phạt với lỗi chở hàng quá chiều dài cho phép của xe.

Dẫn chiếu các quy định nêu trên tới trường hợp của bạn, bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Chở quá chiều dài

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Theo quy định của pháp luật hiện hành, chở quá chiều dài xe trên 10% thì bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng. Nghĩa là chở quá chiều dài xe đến 10% sẽ không bị xử phạt.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt đối với lỗi chở quá số người quy định

Được chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế bao nhiêu?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi