Xếp hàng quá chiều dài phía sau xe 12% bị xử phạt thế nào?

Xếp hàng quá chiều dài phía sau xe 12% bị xử phạt thế nào?

Xếp hàng quá chiều dài phía sau xe 12% bị xử phạt thế nào? Tôi xếp hàng quá chiều dài phía sau của xe, bị cảnh sát giao thông phạt và đo được là quá chiều dài phía sau 12% thì với lỗi này tôi bị phạt như thế nào vậy ạ! Mong tổng đài tư vấn cho tôi ạ! xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộXếp hàng quá chiều dài phía sau xe 12%

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của chúng tôi về vấn đề Xếp hàng quá chiều dài phía sau xe 12%. Về vấn đề của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, đối với người điều khiển phương tiện xếp hàng quá chiều dài phía sau xe 12%

Căn cứ điểm b khoản 2, điểm a khoản 9 và khoản 10 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ.

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây.

b) Chở hàng trên nóc thùng xe; chở hàng vượt quá bề rộng thùng xe; chở hàng vượt phía trước, phía sau thùng xe trên 10% chiều dài xe.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây.

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.”

Như vậy, với trường hợp này bạn bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bạn còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Ngoài ra, bạn còn phải áp dụng biện pháp khắc phục.

Xếp hàng quá chiều dài phía sau xe 12%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, đối với chủ phương tiện xếp hàng quá chiều dài phía sau xe 12%

Căn cứ điểm i khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ.

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây.

i) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 24 Nghị định này.”

Theo đó, ngoài mức phạt của người điều khiển thì chủ phương tiện là cá nhân cũng sẽ bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, còn nếu chủ phương tiện là tổ chức thì bị phạt từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Bị tước giấy phép lái xe máy thì có thể bỏ bằng và xin cấp lại giấy phép lái xe không?

Tước bằng lái xe mà vẫn điều khiển xe thì chủ xe bị phạt như thế nào?

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi