Điều khiển xe ô tô không tuân thủ vạch kẻ đường và không mang theo đăng ký xe

Điều khiển xe ô tô không tuân thủ vạch kẻ đường và không mang theo đăng ký xe

Tôi điều khiển xe ô tô nhưng không tuân thủ vạch kẻ đường và không mang theo đăng ký xe thì tôi bị xử phạt thế nào?



 không tuân thủTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp điều khiển xe ô tô không tuân thủ vạch kẻ đường và không mang theo đăng ký xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, điều khiển xe ô tô không tuân thủ vạch kẻ đường

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1; Điểm c Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm k Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Điểm b, Điểm c, Điểm đ Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7; Điểm a, Điểm đ Khoản 8 Điều này;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 7; Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 1; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm k, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm c Khoản 7;”

Như vậy, đối với lỗi về điều khiển xe ô tô không tuân thủ vạch kẻ đường sẽ bị xử phạt như sau:

– Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

– Ngoài bị phạt tiền, nếu như vi phạm với lỗi này mà gây tai nạn giao thông thì bạn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

không tuân thủ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, lỗi không mang đăng kí xe 

Căn cứ vào quy định Điểm b Khoản 3 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe;”

Như vậy, trường hợp không mang đăng kí xe của bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ bài viết tư vấn về vấn đề điều khiển xe ô tô không tuân thủ vạch kẻ đường và không mang theo đăng ký xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Ô tô không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề điều khiển xe ô tô không tuân thủ vạch kẻ đường và không mang theo đăng ký xe, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi