Ô tô không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu

Ô tô không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu

Chào Tổng đài tư vấn! Em đi ô tô bị biên bản lỗi không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu thì em bị xử phạt như thế nào ạ? Trong biên bản của em ghi phạt theo điểm a khoản 1 Điều 5 Nghị định 46 ạ. Xe máy có lỗi tương tự như thế không ạ? Em cảm ơn!



không chấp hành chỉ dẫn của biển báoTư vấn luật giao thông:

Với trường hợp về không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt đối với người điều khiển ô tô không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu

Căn cứ vào điểm a khoản 1 và điểm c khoản 12 Điều 5 Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“1.Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm k Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Điểm b, Điểm c, Điểm đ Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7; Điểm a, Điểm đ Khoản 8 Điều này.

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 7; Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 1; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm k, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm c Khoản 7″

Như vậy, với lỗi không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu, bạn có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Ngoài ra, nếu bạn không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu mà gây tai nạn giao thông thì bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Thứ hai, xe máy có lỗi không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu không

Tại điểm a Khoản 1 và điểm c Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ Nghị định 46/2016/ NĐ-CP có quy định:

“1.Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm c, Điểm đ, Điểm h, Điểm m Khoản 3; Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i Khoản 4; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 5; Điểm b Khoản 7; Điểm a Khoản 8; Điểm d Khoản 9 Điều này;”

“c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

không chấp hành chỉ dẫn của biển báo

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Căn cứ theo quy định trên thì người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu sẽ bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Ngoài ra, nếu thực hiện hành vi này mà gây tai nạn giao thông thì người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Kết luận

Theo quy định của pháp luật hiện hành, với lỗi không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu thì là người điều khiển ô tô bạn có thể bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Ngoài ra nếu gây tai nạn giao thông bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Và với xe máy vi phạm lỗi này sẽ bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng; nếu gây tai nạn cũng bị tước bằng lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Điều khiển ô tô đi quá tốc độ bị xử phạt như thế nào?

Mức xử phạt đối với lỗi không mang theo đăng ký xe ô tô

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi