Điều khiển xe quá tải cầu đường 10% có bị tước Giấy phép lái xe không

Điều khiển xe quá tải cầu đường 10% có bị tước Giấy phép lái xe không

Tôi điều khiển xe ô tô tải 34 tấn đi qua cầu cho phép xe dưới 30 tấn đi qua. Cho tôi hỏi với lỗi này thì tôi bị xử phạt thế nào? Xe đứng tên công ty thì phía công ty có bị xử phạt không? Nếu điều khiển xe quá tải cầu đường 10% thì có bị tước Giấy phép lái xe không?



Điều khiển xe quá tải cầu đường 10%

Dịch vụ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn.Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, cách tính % khối lượng quá tải trọng cho phép của cầu, đường:

Do cầu có đặt biển cấm xe có tổng trọng lượng 30 tấn trở lên đi qua. Trong khi đó, xe bạn có tổng trọng lượng xe và hàng hóa là 34 tấn.

Do đó bạn bị quá tải 4 tấn.

Mức % khối lượng bị quá tải là: (4: 30) x 100% = 13%

Như vậy, xe của bạn bị quá tải 13 % khi qua cầu.

Thứ hai, điều khiển xe quá tải cầu đường 10% có bị tước Giấy phép lái xe không

Căn cứ Điểm a Khoản 4, Điểm a Khoản 7 và Khoản 8 Điều 33 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách) 

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 10% đến 20%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 1, khoản 3, điểm a khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;

8. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3, khoản 4, khoản 5, khoản 6 Điều này nếu gây hư hại cầu, đường còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.”

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn điều khiển xe vượt quá tải trọng cầu đường 13% sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng. Theo quy định về hình thức xử phạt bổ sung đối với lỗi quá tải cầu từ 10% đến 20% thì không bị áp dụng hình tước tước giấy phép lái xe.

Thứ ba, xử phạt chủ phương tiện:

Căn cứ Điểm e Khoản 10, Điểm l Khoản 14 và Điểm g Khoản 15 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 33 Nghị định này;

15. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

g) Thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 7; điểm c khoản 8; điểm d, điểm đ khoản 9; khoản 10; khoản 11; khoản 12; khoản 13 Điều này nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra;”

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp công ty bạn là chủ sở hữu xe nên sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Ngoài ra còn bị áp dụng biện pháp khôi phục lại tình trạng ban đầu nếu gây hư hại cầu, đường.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc. Bạn liên hệ Tổng đài tư vấn online về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

=> Lỗi điều khiển xe quá tải trọng cầu đường cho phép

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay