Điều kiện nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E

Điều kiện nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E

Cho em hỏi em không có bằng cấp hai thì có được nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E không?



Tư vấn giao thông đường bộGiấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi về Điều kiện nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

c) Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

Giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Theo đó, điều kiện nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E bao gồm:

– Đủ độ tuổi theo quy định;

– Thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên;

– 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

– Có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.

Như vậy, trong trường hợp bạn không có bằng cấp hai thì không đáp ứng được điều kiện nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E. Do đó, bạn không thể nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E.

Trên đây là tư vấn về Điều kiện nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E .

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Không có bằng cấp hai có được nâng hạng giấy phép lái xe từ C lên hạng D không?

Mất bằng lái xe hạng C muốn nâng hạng từ hạng C lên hạng D được không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi