Không có bằng cấp hai có được nâng hạng giấy phép lái xe từ C lên hạng D không?

Không có bằng cấp hai có được nâng hạng giấy phép lái xe từ C lên hạng D không?

Cho em hỏi em không có bằng cấp hai thì có được nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng D không?



Tư vấn luật giao thông:Hạng giấy phép lái xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về vấn đề: Không có bằng cấp hai có được nâng hạng giấy phép lái xe từ C lên hạng D không; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Quy định về điều kiện nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng D

Căn cứ theo Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

c) Hạng B2 lên Clên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;.

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên”

Như vậy, để được nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng D cần phải đáp ứng đủ các điều kiện:

-Đủ tuổi, sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

Hạng giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

-Thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

 Phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên”

Tóm lại, đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn không có bằng cấp 2 nên bạn không đủ điều kiện để được nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng D.

Trên đây là bài viết tư vấn về:Không có bằng cấp hai có được nâng hạng giấy phép lái xe từ C lên hạng D không? . Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài bài viết khác tại:

Có bằng hệ 10/10 có được nâng hạng GPLX từ bằng C lên bằng D?

Thủ tục nâng hạng bằng lái xe từ B2 lên C

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi