19006172

Độ tuổi thi Giấy phép lái xe hạng A1 theo quy định hiện hành

Độ tuổi thi Giấy phép lái xe hạng A1 theo quy định hiện hành

Mọi người cho mk hỏi mình sinh ngày 7/8/2002 thì bây giờ đã đủ tuổi thi Giấy phép lái xe máy hạng A1 được chưa ạ? GPLX sẽ có thời hạn trong vòng bao nhiêu lâu và khi bị mất thì sẽ phải thi lại đúng không ạ?



tuổi thi Giấy phép lái xe hạng A1

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, vấn đề tuổi thi Giấy phép lái xe hạng A1

Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 60  Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Như vậy,theo quy định trên, đối với xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên thì người điều khiển phải từ đủ 18 tuổi trở lên. Theo thông tin bạn cung cấp, bạn sinh ngày 07/08/2002 thì tại thời điểm tư vấn ngày 29/06/2020 bạn chưa đủ 18 tuổi. Do đó, bạn chưa thể thi Giấy phép lái xe máy hạng A1.

Thứ hai, Giấy phép lái xe hạng A1 có thời hạn trong vòng bao lâu?

Căn cứ khoản 1 Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

Như vậy, theo quy định trên, Giấy phép lái xe hạng A1 (dành cho xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm 3 đến dưới 175 cm3)thì không có thời hạn.

Thứ ba, khi bị mất Giấy phép lái xe thì có phải thi lại không?

Căn cứ khoản 2 và khoản 3 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

2.Người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.

3. Người có giấy phép lái xe bị mất, quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, không thuộc trường hợp đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hp lệ theo quy định, phải dự sát hạch lại các nội dung:

a) Quá hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, phải dự sát hạch lại lý thuyết;

b) Quá hạn sử dụng từ 01 năm trở lên, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định, tại khoản 4 Điều 19 của Thông tư này.”

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn bị mất Giấy phép lái xe thì sẽ căn cứ vào thời hạn sử dụng của Giấy phép lái xe cũ để quyết định việc có phải thi lại hay không. Theo đó:

–  Giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe mà không cần thi lại.

– Giấy phép lái xe bị mất, quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, không thuộc trường hợp đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hp lệ theo quy định, phải dự sát hạch lại các nội dung:

  • Quá hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, phải dự sát hạch lại lý thuyết;
  • Quá hạn sử dụng từ 01 năm trở lên, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

=> Thủ tục xin cấp lại giấy phép lái xe A1 với trường hợp bị mất