Đổi giấy phép lái xe hạng A1 qua bưu điện

Đổi giấy phép lái xe hạng A1 qua bưu điện

Đổi giấy phép lái xe hạng A1 qua bưu điện. Tôi muốn hỏi về việc đổi giấy phép lái xe hạng A1! Do bị ẩm nên ảnh trên Giấy phép lái xe bị hỏng không nhìn thấy rõ. Trường hợp này tôi có được đổi giấy phép lái xe mới được không? Thủ tục thế nào? Đổi qua bưu điện được không? Lệ phí hết bao nhiêu?


Đổi giấy phép lái xe hạng A1 qua bưu điệnCảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về Đổi giấy phép lái xe hạng A1 qua bưu điện, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về trường hợp đổi giấy phép lái xe bị hỏng

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 5, Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

2. Người có giấy phép lái xe có thời hạn thực hiện việc đổi giấy phép lái xe trước khi hết thời hạn sử dụng; người có giấy phép lái xe bị hỏng còn thời hạn sử dụng được đổi giấy phép lái xe.

5. Đối tượng được đổi giấy phép lái xe:

b) Người có giấy phép lái xe của ngành giao thông vận tải cấp bị hỏng;”

Theo đó, người có giấy phép lái xe của ngành giao thông vận tải cấp bị hỏng còn thời hạn sử dụng thì được đổi giấy phép lái xe. Trường hợp của bạn, giấy phép lái xe hỏng, ảnh không nhìn thấy rõ nên được đổi giấy phép lái xe.

Thứ hai, về thủ tục đổi giấy phép lái xe bị hỏng

Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về hồ sơ đổi giấy phép lái xe như sau:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài)”.

Như vậy, để đổi giấy phép lái xe hạng A1 bị hỏng, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

– Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Bản sao giấy phép lái xe;

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 8 Điều 31 Thông tư 12/2017/TT BGTVT như sau:

“Điều 31. Sở Giao thông vận tải

8. Tiếp nhận, xử lý thông tin đổi giấy phép lái xe, cấp lại giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng do Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải khác chuyển đến; tổ chức cấp mới, cấp lại giấy phép lái xe bị mất và đổi giấy phép lái xe cho người lái xe có nhu cầu.”

Theo đó, Sở Giao thông vận tải sẽ có trách nhiệm tiếp nhận, xử lý thông tin đổi giấy phép lái xe và không quy định rằng bạn phải đến sở Giao thông vận tải nào để xin cấp lại bằng nên bạn có thể đi xin cấp lại ở cả Hà Nội hoặc Hà Nam hoặc một địa phương bất kỳ nào khác. Tức là việc cấp bằng sẽ không phụ thuộc vào nơi bạn có hộ khẩu hay phụ thuộc vào nơi bạn được cấp bằng từ trước.

Hiện nay, Sở Giao thông vận tải các tỉnh trên cả nước có cho làm thủ tục đổi Giấy phép lái xe hạng A1 thông qua bưu điện nhằm mục đích nhanh chóng và thuận tiện cho người dân. Bởi vậy, bạn có thể đến bưu điện để thực hiện thủ tục này.

–>Thủ tục thi sát hạch bằng lái xe A1 theo quy định của pháp luật

Thứ ba, về thời hạn cấp đổi giấy phép lái xe;

Căn cứ theo quy định tại khoản 8 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau: 

“Điều 37. Đổi Giấy phép lái xe

8. Thời gian đổi giấy phép lái xe:

a) Không quá 05 ngày làm việc, kể từ khi nhận hồ sơ đầy đủ theo quy định;

b) Khi đổi giấy phép lái xe cơ quan cấp giấy phép lái xe cắt góc giấy phép lái xe cũ (trừ giấy phép lái xe do nước ngoài cấp), giao cho người lái xe bảo quản.”

Như vậy, thời gian để cấp đổi giấy phép lái xe là không quá 05 ngày làm việc kể từ khi cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận được hồ sơ.

–>Không đổi giấy phép lái xe đối với các trường hợp như thế nào?

Đổi giấy phép lái xe hạng A1 qua bưu điện

Dịch vụ tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, về lệ phí đổi Giấy phép lái xe từ vật liệu mềm sang vật liệu cứng

Biểu mức thu lệ phí cấp giấy phép lái xe ban hành kèm theo Thông tư 188/2016/TT-BTC quy định như sau:

Số TT Tên phí, lệ phí Đơn vị tính Mức thu (đồng)
2 Lệ phí cấp giấy phép lái xe
Cấp mới, cấp lại, cấp đổi giấy phép lái xe (quốc gia và quốc tế) Lần 135.000

Như vậy, lệ phí cấp đổi Giấy phép lái xe hạng khi bị hư hỏng là 135.000 đồng/ 1 lần cấp

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề: Có phải đổi Giấy phép lái xe từ bìa giấy sang thẻ nhựa, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Thủ tục về đổi giấy phép lái xe từ bìa mềm sang thẻ nhựa

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button