Dừng xe sát lề đường bên phải của đường một chiều có đúng quy định không?

Dừng xe sát lề đường bên phải của đường một chiều có đúng quy định không?

Dừng xe sát lề đường bên phải của đường một chiều có đúng quy định không? Tôi dừng xe ở sát lề đường bên phải của đường một chiều thì có đúng với quy định của pháp luật hiện nay không? Xin cảm ơn tổng đài



Tư vấn luật giao thông:Dừng xe sát lề đường

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với  vấn đề: dừng xe sát lề đường bên phải của đường một chiều có đúng với quy định của pháp luật hiện nay không? Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 18 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

a) Bên trái đường một chiều;

b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

c) Trên cầu, gầm cầu vượt;

d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

g) Nơi dừng của xe buýt;

h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.”.

Như vậy theo quy định trên không quy định về cấm dừng xe bên phải đường một chiều. Tuy nhiên trong trường hợp nếu bạn dừng xe ở sát lề đường bên phải đường một chiều nhưng nơi đó đó biển báo “cấm dừng xe” thì bạn vẫn vi phạm luật giao thông đường bộ.

Mà tại điểm đ, khoản 3 điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP   có quy định về mức phạt đối với ô tô vi phạm các quy định trên mức phạt hành chính từ 600.000 đến 800.000 đồng. Đối với xe máy căn cứ  theo đ Khoản 2, Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định mức phạt hành chính từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.Dừng xe sát lề đường

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành nếu bạn dừng xe bên phải đường một chiều (mà không có biển cấm dừng, cấm đỗ) thì không thuộc các trường hợp bị cấm nên là đúng với quy định của pháp luật do đó sẽ không bị phạt. Còn nếu bạn dừng xe bên phải đường một chiều và nơi đó có biển báo cấm dừng, đỗ xe thì bạn vẫn vi phạm pháp luật và bị phạt theo quy định.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt ô tô đỗ xe ở vị trí bên trái đường một chiều

Mức phạt xe máy chuyên dùng dừng xe bên trái đường một chiều

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi