Giấy tờ bắt buộc phải có khi điều khiển xe máy tham gia giao thông

Giấy tờ bắt buộc phải có khi điều khiển xe máy tham gia giao thông

Cho tôi hỏi những giấy tờ bắt buộc phải có khi điều khiển xe máy tham gia giao thông. Nếu tôi không có bảo hiểm xe máy có bị xử phạt không?


Tư vấn giao thông đường bộGiấy tờ bắt buộc:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về giấy tờ bắt buộc khi điều khiển xe máy tham gia giao thông

Căn cứ tại khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

Như vậy, khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông, người lái xe phải mang theo các giấy tờ trên. Đối với trường hợp của bạn là xe máy, thì theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 1 Thông tư 70/2015/TT-BGTVT thì Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường không bắt buộc. Vì vậy, các loại giấy tờ bắt buộc bạn phải mang theo khi điều khiển xe máy tham gia giao thông gồm:

– Giấy đăng ký xe;

– Giấy phép lái xe ( áp dụng đối với xe máy có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên);

– Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Nếu bạn thiếu loại giấy tờ nào ở trên thì khi bị kiểm tra hành chính sẽ bị xử phạt tùy vào loại giấy tờ thiếu đó.

Thứ hai, xử phạt lỗi không có Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới

Giấy tờ bắt buộc

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Điểm a Khoản 2 Điều 21  Nghị định 46/2016/NĐ-CP  có quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;”

Như vậy, nếu không có Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới thì người điều khiển xe máy sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng. Trong trường hợp của bạn, nếu không có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ thì bạn sẽ bị phạt 100.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Người chưa có bằng lái xe điều khiển xe tham gia giao thông

Quy định về cấp phù hiệu cho xe đưa đón nhân viên của doanh nghiệp

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp. 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi