Quy định về cấp phù hiệu cho xe đưa đón nhân viên của doanh nghiệp

Quy định về cấp phù hiệu cho xe đưa đón nhân viên của doanh nghiệp

Cho hỏi về quy định về cấp phù hiệu cho xe đưa đón nhân viên của doanh nghiệp. Công ty tôi thuê xe 29 chỗ của doanh nghiệp B ở khác tỉnh (hơn 300km) để đưa đón CBCNV của công ty tôi (lái xe cũng của công ty tôi). Tuy nhiên, xe chưa được cấp phù hiệu xe nội bộ, chưa có phù hiệu xe hợp đồng. Doanh nghiệp B cũng không có mã ngành cho thuê xe cũng như vận tải hành khách.
Vậy tôi phải làm những thủ tục gì để xe tôi thuê được cấp phù hiệu xe nội bộ để đưa đón CBCNV và thủ tục như thế nào? Vì hiện nay khi lưu thông chúng tôi bị vi phạm luật giao thông. Kính mong luật sư giải đáp.
Xin cảm ơn.



quy định về cấp phù hiệuTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi quy định về cấp phù hiệu cho xe đưa đón nhân viên của doanh nghiệp, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về hợp đồng thuê xe để để đưa đón cán bộ công nhân viên của công ty

Căn cứ Điều 472 Bộ luật dân sự 2015 như sau:

“Điều 472. Hợp đồng thuê tài sản

Hợp đồng thuê tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, bên thuê phải trả tiền thuê”.

Giữa công ty bạn và công ty B đã tồn tại hợp đồng thuê tài sản cụ thể là chiếc xe đưa đón nhân viên công ty. Do vậy, công ty bạn có quyền sử dụng chiếc xe này trong thời hạn đã được thỏa thuận trong hợp đồng thuê. Xe dùng để đưa đón cán bộ, công nhân viên của công ty cần phải được gắn phù hiệu xe nội bộ.

Về thủ tục cấp phù hiệu

Căn cứ vào Khoản 6 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

6. Cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”

Đơn vị có xe ô tô vận tải nội bộ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này.

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.”

Theo đó, để được cấp phù hiệu xe nội bộ, bạn cần chuẩn hồ sơ sau:

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư 63/2014/TT- BGTVT.

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực:

+) Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp);

+) Giấy đăng ký xe ô tô;

+) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

– Hợp đồng thuê tài sản giữa công ty bạn và công ty B.

quy định về cấp phù hiệu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định về cấp phù hiệu cho xe đưa đón nhân viên của doanh nghiệp.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Quy định về việc gắn phù hiệu cho xe đưa đón học sinh

Xe ô tô 16 chỗ chở công nhân viên có cần làm Giấy phép kinh doanh, gắn phù hiệu

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi