Quy định về màu sắc của phù hiệu cấp cho xe chạy cự ly trên 300km

Quy định về màu sắc của phù hiệu cấp cho xe chạy cự ly trên 300km

Quy định về màu sắc của phù hiệu cấp cho xe chạy cự ly trên 300km. Công ty tôi có 11 xe tải dùng để vận chuyển hàng hóa cho công ty và cho đối tác. Công ty tôi đã được cấp giấy phép kinh doanh vận tải. Vậy cho tôi hỏi công ty tôi có được chạy bán kính trên 300km không? Khi đi làm phù hiệu thì công ty tôi được cấp phù hiệu màu hồng có đúng không?



màu sắc của phù hiệuTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Quy định về màu sắc của phù hiệu cấp cho xe chạy cự ly trên 300km, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 19 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 19. Điều kiện kinh doanh vận tải hàng hóa

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017, doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ; đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa sử dụng xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa trên hành trình có cự ly từ 300 ki lô mét trở lên phải có số lượng phương tiện tối thiểu như sau:

a) Đối với đơn vị có trụ sở đặt tại các thành phố trực thuộc Trung ương: Từ 10 xe trở lên;

b) Đối với đơn vị có trụ sở đặt tại các địa phương còn lại: Từ 05 xe trở lên; riêng đơn vị có trụ sở đặt tại huyện nghèo theo quy định của Chính phủ: Từ 03 xe trở lên”.

Theo quy định trên, doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hàng hóa trên hành trình có cự ly từ 300 ki lô mét trở lên phải có số lượng phương tiện tối thiểu là:

– Đối với đơn vị có trụ sở đặt tại các thành phố trực thuộc Trung ương: Từ 10 xe trở lên

– Đối với đơn vị có trụ sở đặt tại các địa phương còn lại: Từ 05 xe trở lên; riêng đơn vị có trụ sở đặt tại huyện nghèo theo quy định của Chính phủ: Từ 03 xe trở lên

Như vậy, công ty bạn là đơn vị kinh doanh vận tải có 11 xe tải thì công ty bạn được phép vận chuyển hàng hóa trên hành trình có cự ly từ 300 ki lô mét trở lên.

Về màu sắc của phù hiệu

Căn cứ tại Phụ lục 27b ban hành kèm theo thông tư số 63/2014/TT-BGTVT như sau:

“4. Màu sắc của phù hiệu

a) Phù hiệu sử dụng cho xe chạy cự ly lớn hơn 300 km

Khung viền và chữ màu đỏ đậm, nền màu xanh nhạt in chìm hình một chiếc xe tải.

b) Phù hiệu sử dụng cho xe chạy cự ly đến 300 km

Khung viền và chữ màu xanh đậm, nền màu hồng nhạt có in chìm hình một chiếc xe tải”.

Theo quy định trên thì:

– Phù hiệu xe tải có màu hồng được cấp cho những đơn vị có cự ly hoạt động dưới 300km

– Phù hiệu xe tải có màu xanh được cấp cho những đơn vị có cự ly hoạt động trên 300km

màu sắc của phù hiệu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Đối với trường hợp của công ty bạn, xe chạy với cự ly lớn hơn 300 km. Do đó phù hiệu cấp cho đơn vị bạn phải là màu xanh.

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề quy định về màu sắc của phù hiệu cấp cho xe chạy cự ly trên 300km. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Quy định về việc gắn phù hiệu cho xe đưa đón học sinh

Xe ô tô 16 chỗ chở công nhân viên có cần làm Giấy phép kinh doanh, gắn phù hiệu

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi