Có thể nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B2 lên E được không?

Có thể nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B2 lên E được không?

Tôi lái xe bên Nga đã 10 năm bằng B2 và đổi sang bằng Việt Nam vào năm 2017. Năm nay 2018 tôi muốn nâng cấp từ hạng B2 lên E có được không?



Tư vấn luật giao thông:Hạng B2 lên E

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với câu hỏi về nâng hạng giấy phép lái xe của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau

Thứ nhất, về việc nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B2 lên E:

Căn cứ theo quy định tại Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

c) Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

d) Hạng B2 lên D, C lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

Theo đó, để nâng hạng giấy phép lái xe, người học phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn. Hiện nay chỉ có thể nâng hạng bằng lái xe từ B2 lên hạng C hoặc B2 lên hạng D, rồi từ bằng lái hạng D hoặc C nâng lên E nên bạn không thể nâng hạng trực tiếp từ B2 lên hạng E.Hạng B2 lên E

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục nâng hạng bằng lái xe từ D lên E

Thời hạn của giấy phép lái xe hạng E

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button