Điều kiện về mắt khi thi giấy phép lái xe quy định thế nào?

Điều kiện về mắt khi thi giấy phép lái xe quy định thế nào?

Điều kiện về mắt khi thi giấy phép lái xe quy định thế nào? Tôi nghe nói bị mù màu là không được thi giấy phép lái xe, kể cả bằng lái xe máy có đúng không ạ! mong tổng đài tư vấn giúp tôi với ạ!



Tư vấn giao thông đường bộ:Điều kiện về mắt khi thi giấy phép lái xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi về vấn đề Điều kiện về mắt khi thi giấy phép lái xe. Đối với vấn đề này, Tổng đài tư vấn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định chung về điều kiện của người học lái xe

Căn cứ Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

Như vậy, bạn muốn thi bằng lái xe thì phả đáp ứng tất cả những điều kiện trên.

Thứ hai, điều kiện về mắt khi thi giấy phép lái xe

Căn cứ Phần III Phụ lục số 1 Thông tư Liên tịch số 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT quy định như sau:

“Người có một trong các tình trạng bệnh, tật sau đây thì không đủ điều kiện để lái xe theo các hạng xe tương ứng

Dành cho người lái xe hạng A1; dành cho người lái xe hạng B1; dành cho người lái xe các hạng A2, A3, A4, B2, C, D, E, FB2, FC, FD, FE:

Rối loạn nhận biết 3 màu cơ bản: đỏ, vàng, xanh lá cây.”

Điều kiện về mắt khi thi giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, người bị rối loạn nhận biết 3 màu cơ bản: đỏ, vàng, xanh lá cây không đủ điều kiện tất cả các loại xe. Vì vậy, trường hợp bị rối loạn 3 màu trên không thể thi bằng lái xe đối với tất cả các hạng bằng.

Trên đây là toàn bộ giải đáp của chúng tôi về vấn đề Điều kiện mắt khi thi giấy phép lái xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Điều kiện sức khỏe thi bằng lái xe hạng A1

Bị mất 2 nửa đốt ngón tay có được nâng hạng giấy phép lái xe hạng E không?

Mọi thắc mắc liên quan vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button