Độ tuổi thi bằng lái theo từng hạng bằng lái xe ở Việt Nam

Độ tuổi thi bằng lái theo từng hạng bằng lái xe ở Việt Nam

Tổng đài cho tôi hỏi độ tuổi để được điều khiển các loại phương tiện tham gia giao thông theo từng hạng bằng lái ở Việt Nam như thế nào? Tôi sinh ngày 25/10/2002 thì đã đủ độ tuổi thi bằng lái xe máy chưa, tôi xin cảm ơn



Tư vấn luật giao thông:Độ tuổi thi bằng lái 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên gia tư vấn. Với câu hỏi của bạn về vấn đề độ tuổi thi bằng lái xe; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về độ tuổi điều khiển các phương tiện tham gia giao thông theo từng hạng bằng lái

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Bạn vui lòng xem thêm quy định về các hạng giấy phép lái xe tại khoản 2, khoản 3 và khoản 4 Điều 59 Luật giao thông đường bộ năm 2008

Độ tuổi thi bằng lái

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Đối chiếu 2 quy định trên, có thể thấy độ tuổi đối người lái xe được quy định cụ thể đối với từng hạng bằng lái như sau:

+ Không cần bằng lái: đối với người đủ 16 tuổi trở lên lái xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm

+ Hạng A1, A2, A3, A4, B1, B2: đủ 18 tuổi trở lên

Hạng FB2, C: đủ 21 tuổi trở lên.

+ Hạng D, FC: đủ 24 tuổi trở lên.

+ Hạng E, FD: từ 27 tuổi trở lên.

Thứ hai, độ tuổi thi bằng lái xe máy của bạn

Căn cứ vào quy định trên, muốn thi bằng lái xe máy (xe mô tô hai bánh), bạn phải đủ 18 tuổi trở lên. Theo như thông tin bạn cho biết, bạn sinh ngày 25/10/2002 thì tính đến nay (tháng 7/2019) bạn chưa đủ 18 tuổi. Do vậy, bạn chưa đủ tuổi thi bằng lái xe máy.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về thắc mắc của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thời hạn của giấy phép lái xe

Không xuất trình được giấy phép lái xe bị xử phạt thế nào?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề Điều kiện về độ tuổi thi bằng lái xe A1; Bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi