Lỗi điều khiển xe máy chở hai người ngồi phía sau không có mũ bảo hiểm

Lỗi điều khiển xe máy chở hai người ngồi phía sau không có đội mũ bảo hiểm

Tôi điều khiển xe máy chở hai người ngồi sau xe không có đội mũ bảo hiểm thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộ:không có đội mũ bảo hiểm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt đối với lỗi chở người không có đội mũ bảo hiểm

Căn cứ Điểm k Khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật”.

Như vậy, trường hợp bạn chở 2 người không có đội mũ bảo hiểm mức phạt như sau:

– Bị phạt tiền từ 100.000 đồng tới 200.000 đối với người điều khiển

– Đối với lỗi người ngồi sau không có mũ bảo hiểm thì mỗi người bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Vậy mức phạt lỗi trên của bạn là từ 200.000 đồng tới 400.000 đồng.

Thứ hai, mức phạt đối với lỗi chở quá số người quy định:

Căn cứ Điểm l Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3.Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

l) Chở theo 02 (hai) người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

không có đội mũ bảo hiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy với hành vi chở 2 người phía sau xe máy của bạn thì mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Kết luận, với vấn đề trên của bạn tổng mức phạt là: từ 400.000 đồng tới 600.000 đồng.

Trên đây là tư vấn cho câu hỏi của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo những bài viết liên quan sau:

Xử phạt quá tải trọng trục xe 40% đối với người điều khiển và chủ phương tiện

Vừa vượt trọng tải vừa vượt tải trọng tải người điều khiển bị phạt thế nào?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi