Quy định về thủ tục đổi giấy phép lái xe máy do bị hỏng

Quy định về thủ tục đổi giấy phép lái xe máy do bị hỏng

Tổng đài Tư vấn cho tôi hỏi về vấn đề đổi giấy phép lái xe máy do bị hỏng. Bằng lái xe máy PET bị bong tróc hết phần nilon dán mặt trước của bằng có ảnh hưởng gì không và còn giá trị sử dụng không, có cần đi đổi lại không ạ? Thủ tục  Mong anh/chị giải đáp giúp em.


Đổi giấy phép lái xe máy do bị hỏng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn về vấn đề thủ tục đổi giấy phép lái xe máy do bị hỏng; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất: Về vấn đề đổi giấy phép lái xe do bị hỏng

Căn cứ Khoản 1 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

1. Việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET. được khuyến khích thực hiện trước ngày 31/12/2020

2. Người có giấy phép lái xe có thời hạn thực hiện việc đổi giấy phép lái xe trước khi hết thời hạn sử dụng; người có giấy phép lái xe bị hỏng còn thời hạn sử dụng được đổi giấy phép lái xe.

3. Người có giấy phép lái xe hạng E đủ 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ, có nhu cầu tiếp tục lái xe, nếu đủ sức khỏe theo quy định, được xét đổi giấy phép lái xe từ hạng D trở xuống.

4. Trường hp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân

Theo quy định trên thì người có giấy phép lái xe của ngành giao thông vận tải cấp bị hỏng thì sẽ được đổi  giấy phép lái xe.

Theo thông tin bạn cung cấp, bằng lái xe máy PET của bạn bị bong tróc hết phần nilon dán mặt trước. Do trên phần nilon có tem chống bằng giả. Do đó, nếu bằng lái xe của bạn bị bong tróc phần nilon thì tem chống bằng giả của bạn cũng bị mất nên không thể xác định được bằng lái xe của bạn là thật hay giả. Chính vì thế bạn phải đi đổi giấy phép lái xe để tránh trường hợpgiấy phép lái xe của bạn sẽ không được chấp nhận khi người có thẩm quyền kiểm tra.

–>Đối tượng được đổi giấy phép lái xe và thủ tục đổi theo quy định pháp luật

Thứ hai: Về thủ tục đổi giấy phép lái xe

Căn cứ Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu”

Như vậy, để đổi giấy phép lái xe, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+) Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

+) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

+) Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu

Thứ ba, nơi đổi và thời gian đổi lại Giấy phép lái  xe

Căn cứ Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT nêu trên, bạn muốn cấp đổi Giấy phép lái xe bạn phải lập 01 bộ hồ sơ gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. 

Căn cứ theo quy định tại khoản 8 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau: 

“Điều 37. Đổi Giấy phép lái xe

8. Thời gian đổi giấy phép lái xe:

a) Không quá 05 ngày làm việc, kể từ khi nhận hồ sơ đầy đủ theo quy định;

b) Khi đổi giấy phép lái xe cơ quan cấp giấy phép lái xe cắt góc giấy phép lái xe cũ (trừ giấy phép lái xe do nước ngoài cấp), giao cho người lái xe bảo quản.”

Như vậy, thời gian để cấp đổi giấy phép lái xe là không quá 05 ngày làm việc kể từ khi cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận được hồ sơ.

–>Đang chờ nhận giấy phép lái xe có được điều khiển phương tiện?

Đổi giấy phép lái xe máy do bị hỏng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, lệ phí cấp lại Giấy phép lái xe;

Căn cứ theo biểu mức thu phí sát hạch; lệ phí cấp Giấy phép lái xe; lệ phí đăng ký, cấp biển xe máy chuyên dùng (kèm theo Thông tư số 188/2016/TT-BTC) quy định như sau:

2

Lệ phí cấp giấy phép lái xe

 

Cấp mới, cấp lại, cấp đổi giấy phép lái xe (quốc gia và quốc tế)

Lần

135.000

Như vậy, tiền phí cấp lại Giấy phép lái xe khi bị hư hỏng là 135.000 đồng/ 1 lần

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề thủ tục đổi giấy phép lái xe máy do bị hỏng; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button