Quy định về vấn đề nâng hạng bằng lái từ hạng C lên hạng E

Quy định về vấn đề nâng hạng bằng lái từ hạng C lên hạng E

Quy định về vấn đề nâng hạng bằng lái từ hạng C lên hạng E. Cho em hỏi trong thời gian đang học nâng bằng từ hạng C lên hạng E. Trong thời gian học em đã làm mất bằng C vậy em có được thi lên hạng E không? Em cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:Nâng hạng bằng lái từ hạng C lên hạng E

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề thời gian học nâng hạng bằng lái từ hạng C lên hạng E 

Căn cứ khoản 1 Điều 14 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định :

Điều 14. Đào tạo nâng hạng giấy phép lái xe

1. Thời gian đào tạo

g) Hạng C lên E: 336 giờ (lý thuyết: 56, thực hành lái xe: 280);” 

Theo đó, bạn phải tham học đủ 336 giờ trong đó bao gồm 56 giờ lý thuyết và 280 giờ thực hành lái xe mới đủ điều kiện để dự thi nâng hạng bằng lái từ hạng C lên hạng E theo quy định. 

Thứ hai, về vấn đề mất giấy phép lái xe hạng C có được thi nâng hạng lên E

Căn cứ khoản 2 Điều 9 và khoản 2 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định : 

Điều 9. Hồ sơ của người học lái xe

2.Người học lái xe nâng hạng lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này;

b) Bản khai thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn theo mẫu quy định tại Phụ lục 8 ban hành kèm theo Thông tư này và phải chịu trách nhiệm về nội dung khai trước pháp luật;

Nâng hạng bằng lái từ hạng C lên hạng E

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

c) Bản sao bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc bằng cấp tương đương trở lên đối với trường hợp nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E (xuất trình bản chính khi kiểm tra hồ sơ dự sát hạch);

d) Bản sao giấy phép lái xe (xuất trình bản chính khi dự sát hạch).

Người học lái xe khi đến nộp hồ sơ được cơ sở đào tạo chụp ảnh trực tiếp lưu giữ trong cơ sở dữ liệu giấy phép lái xe.

Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

2.Đối với người dự sát hạch nâng hạng giấy phép lái xe lên hạng B1, B2, C, D, E và các hạng F

Cơ sở đào tạo lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều 9 của Thông tư này;

b) Chứng chỉ đào tạo nâng hạng;

c) Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch nâng hạng.” 

Như vậy, khi bạn tham dự sát hạch nâng hạng thì buộc phải xuất trình giấy phép lái xe bản chính. Do đó nếu bạn đã mất bằng lái thì bạn không thể tham dự sát hạch được. Để có thể thi sát hạch nâng hạng được giấy phép lái xe thì bạn phải xin cấp lại giấy phép lái xe hạng C đã bị mất trước đó.

Về vấn đề xin cấp lại giấy phép lái xe bạn có thể tham khảo tại bài viết: Cấp lại giấy phép lái xe hạng C bị mất

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau: 

Nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên E có cần bằng cấp 3 hay không?

Độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E theo quy định của pháp luật

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button