-->

Độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E theo quy định của pháp luật

Độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E theo quy định của pháp luật

Tôi năm nay 28 tuổi thì có nằm trong độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E không? Bằng lái xe hạng E được điều khiển những loại xe nào vậy ạ?



Tư vấn luật giao thông:Độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Về các phương tiện mà người có bằng lái hạng E được điều khiển,

Căn cứ Khoản 10 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D.”

Theo đó, bằng lái xe hạng E được điều khiển các loại xe sau:

  • Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;
  •  Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;
  • Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;
  •  Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.
  • Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;
  • Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;
  • Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;
  • Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2.
  • Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

Về độ tuổi thi bằng lái hạng E,

Căn cứ vào khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau :

” Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.” 

Độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, căn cứ Khoản 3 và Khoản 4, Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định để được cấp giấy phép lái xe hạng E thì nâng hạng từ B2 lên C, từ C lên D, từ D lên E phải có đủ thời gian lái xe là 3 năm, có 50.000 km lái xe an toàn; từ C lên E phải có thời gian lái xe là 5 năm, có 100.000 km lái xe an toàn và phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên. Vậy nên không thể học bằng lái xe hạng E trực tiếp mà phải làm thủ tục nâng hạng bằng lái từ hạng C hoặc hạng D lên E.

Bởi vậy, pháp luật không có quy định trực tiếp về độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E mà sẽ phải căn cứ về độ tuổi được phép thi bằng hạng C ( từ đủ 24 tuổi) và hạng D ( từ đủ 27 tuổi), tuy nhiên độ tuổi lái xe hạng E tối đa 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ. Vậy nên, bạn đang 28 tuổi mà đã đáp ứng được điều kiện nêu trên thì có thể nâng hạng bằng lái xe lên hạng E.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết về độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E:

Bị tước bằng lái xe hạng E có được lái ô tô con không?

Điều kiện nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng E 

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi