Xác định thời hiệu khởi kiện về thừa kế khi chết trước năm 1990

Xác định thời hiệu khởi kiện về thừa kế khi chết trước năm 1990

Xin cho hỏi: thời điểm mở thừa kế đối với những người chết trước năm 1990 được xác định thế nào? Bà nội tôi năm nay 93 tuổi lấy ông tôi từ năm 1944. Ông tôi mất năm 1957 không có di chúc để lại. Nay gia đình xảy ra mâu thuẫn nên anh em khởi kiện chia di sản thừa kế của ông. Vậy ông mất từ năm 1957 thì đến nay còn khởi kiện được nữa không? Xin cảm ơn.



Tư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề: Xác định thời hiệu khởi kiện về thừa kế khi chết trước năm 1990; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 623 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định:

“Điều 623. Thời hiệu thừa kế

1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;

b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.”

Theo quy định trên, thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản thừa kế là 30 năm đối với bất động sản và 10 năm đối với động sản. Khi đó, thời điểm mở thừa kế được xác định là thời điểm người đó chết. Tuy nhiên, việc xác định thời điểm mở thừa kế đối với những người chết trước năm 1990 được áp dụng theo điểm 2.2 mục 2 Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP, cụ thể:

“2.2. Thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế

a) Đối với trường hợp thừa kế mở trước ngày 01/7/1996, thì thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế được thực hiện theo quy định tại Điều 36 của Pháp lệnh Thừa kế năm 1990 và hướng dẫn tại Nghị quyết 02/HĐTP ngày 19/10/1990 của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao “hướng dẫn áp dụng một số quy định của Pháp lệnh Thừa kế”.

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Khoản 1, Khoản 4 Điều 36 Pháp lệnh thừa kế năm 1990 quy định:

“Điều 36: Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

1- Trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế, người thừa kế có quyền khởi kiện để yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác.

4- Đối với các việc thừa kế đã mở trước ngày ban hành Pháp lệnh này thì thời hạn quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này được tính từ ngày công bố Pháp lệnh này.”

Theo quy định trên, đối với những người chết trước ngày 10/9/1990 thì tính thời điểm mở thừa kế từ ngày công bố Pháp lệnh thừa kế năm 1990 ngày 10/09/1990. Do đó, trong trường hợp này, ông bạn mất năm 1957 thì tính thời hiệu khởi kiện từ ngày 10/09/1990. Vậy, thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế của ông bạn vẫn còn nên gia đình có thể khởi kiện chia thừa kế.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau: Yêu cầu phản tố trong vụ án chia di sản thừa kế

Trên đây là quy định của pháp luật về: Xác định thời hiệu khởi kiện về thừa kế khi chết trước năm 1990. Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về thừa kế khi con mất trước mẹ; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi