Hành khách mang động vật sống lên tàu bị xử phạt như thế nào?

Hành khách mang động vật sống lên tàu bị xử phạt như thế nào?

Tôi đi tàu giường nằm, chung phòng với tôi có một người mang theo 1 con chó con lên tàu, chú chó làm ồn khiến tôi rất khó chịu. Cho tôi hỏi mang động vật sống lên tàu có bị xử phạt không vậy?



Mang động vật sốngTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề hành khách mang động vật sống lên tàu; chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điểm đ Khoản 2 và Khoản 4 Điều 69 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 69. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định khác có liên quan đến an ninh, trật tự, an toàn giao thông đường sắt

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Gây mất trật tự, an toàn trên tàu, dưới ga;

b) Đe dọa, xâm phạm sức khỏe, tài sản của hành khách và nhân viên đường sắt đang thi hành nhiệm vụ;

c) Mang theo động vật có dịch bệnh vào ga, lên tàu;

d) Mang tử thi, hài cốt, chất dễ cháy, dễ nổ, vũ khí, hàng nguy hiểm vào ga, lên tàu trái quy định;

đ) Mang theo động vật sống lên tàu trái quy định.

4. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 2 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đưa động vật có dịch bệnh, tử thi, hài cốt, chất dễ cháy, dễ nổ, vũ khí, hàng nguy hiểm, động vật sống xuống tàu, ra ga để xử lý theo quy định.”

Theo đó, hành vi mang động vật sống lên tàu sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng. Ngoài ra còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đưa động vật sống xuống tàu.

Mang động vật sống

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Hành vi mang động vật sống lên tàu sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

– Ngoài ra còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đưa động vật sống xuống tàu.

Trên đây là giải đáp về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Ô tô đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt bị phạt thế nào?

Ô tô vượt xe nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt

Nếu còn vướng mắc về giao thông đường bộ; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi