Điều kiện để sinh viên nhận nuôi con nuôi theo quy định pháp luật

Điều kiện để sinh viên nhận nuôi con nuôi theo quy định pháp luật

Điều kiện để sinh viên nhận nuôi con nuôi theo quy định pháp luật? Tôi là sinh viên, năm nay 20 tuổi. Trong một lần tham gia chương trình Sinh viên tình nguyện, tôi gặp một cháu bé 06 tuổi mồ côi, hoàn cảnh rất khó khăn. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu tôi nhận cháu bé làm con nuôi hay không? Mong luật sư tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!



Sinh viên nhận nuôi con nuôi

Tư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về: Điều kiện để sinh viên nhận nuôi con nuôi theo quy định pháp luật; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 14 Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12:

“Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.”

Như vậy, một trong những điều kiện đối với người nhận nuôi con nuôi là phải hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên. Điều kiện này chỉ không áp dụng trong 2 trường hợp sau:

1. Cha dượng, mẹ kế nhận con riêng của vợ, chồng làm con nuôi.

2. Cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi.

Đối với trường hợp của bạn: Bạn là sinh viên năm nay 20 tuổi và đang muốn nhận nuôi con năm nay 6 tuổi; tức là bạn chỉ hơn bé 14 tuổi. Do đó, bạn không đủ điều kiện được nhận nuôi con nuôi theo quy định của pháp luật hiện hành.

Sinh viên nhận nuôi con nuôi

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Điều kiện để sinh viên nhận nuôi con nuôi theo quy định pháp luật.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thủ tục đăng ký nhận nuôi con nuôi khi nhận nuôi từ năm 2015

Nhận con nuôi có được đổi họ cho con không?

Mọi vấn đề vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi