Quy định về mức lệ phí khi khai sinh, đăng ký thường trú và cấp thẻ BHYT

Quy định về mức lệ phí khi khai sinh, đăng ký thường trú và cấp thẻ BHYT

Quy định về mức lệ phí khi khai sinh, đăng ký thường trú và cấp thẻ BHYT hiện nay được quy định cụ thể khi thế nào? Bởi tôi vừa đi khai sinh, nhập hộ khẩu và cấp thẻ BHYT cho con tôi vừa sinh được 1 tuần tại HCM và có bị thu phí. Nhưng tôi thấy mức lệ phí đó khá cao trong khi tôi xin cấp giấy khai sinh và 1 thẻ BHYT. Vậy cho tôi hỏi mức lệ phí cho ba loại giấy tờ trên như thế nào?



Mức lệ phí khi khai sinhTư vấn hôn nhân và gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp: Thỏa thuận quốc tịch cho trẻ em khi đăng ký khai sinh; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất về lệ phí đăng ký khai sinh

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 11  Luật hộ tịch năm 2014:

“Điều 11. Lệ phí hộ tịch

1. Miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong những trường hợp sau:

a) Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;

b) Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.”

Như vậy, việc đăng ký khai sinh cho trẻ em trong đúng thời hạn khai sinh theo quy định pháp luật  (trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày sinh) thì được miễn lệ phí đăng ký khai sinh. Do đó, bạn đăng ký khai sinh cho con bạn khi bé sinh được 1 tuần thì việc khai sinh này được miễn lệ phí.

Thứ hai về lệ phí cấp thẻ BHYT

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 17  Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì cấp thẻ BHYT lần đầu được miễn phí cấp thẻ; nghĩa vụ nộp lệ phí chỉ phát sinh khi cấp lại thẻ BHYT. Do đó, bạn đăng ký cấp thẻ BHYT lần đầu cho trẻ dưới 6 tuổi thì không cần nộp lệ phí.

Thứ ba về lệ phí đăng ký thường trú cho trẻ em dưới 6 tuổi

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 1 Quyết định 07/2017/NQ-HĐND của UBND thành phố Hồ Chí Minh:

“Điều 1. Ban hành mức thu lệ phí đăng ký cư trú trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh, cụ thể như sau:

3. Đối tượng miễn thu lệ phí

– Trẻ em, hộ nghèo, người cao tuổi, người khuyết tật, người có công với cách mạng.

– Bố, mẹ, vợ (hoặc chồng) của liệt sĩ, con dưới 18 tuổi của liệt sĩ; Thương binh, con dưới 18 tuổi của thương binh.

– Không có trường hợp giảm thu lệ phí.”

Mức lệ phí khi khai sinh

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, đối với trường hợp đăng ký thường trú cho trẻ em trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh sẽ được miến lệ phí. Do đó khi bạn đăng ký thường trú cho con bạn vừa sinh thì bạn không cần phải nộp lệ phí đăng ký nhập khẩu cho con.

Kết luận: Khi bạn đi tiến hành thủ tục đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú và đăng ký cấp thẻ BHYT cho con thì bạn không phải tiến hành nộp lệ phí. Do đó việc công chức xã thu phí của bạn là không đúng quy định của pháp luật.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Quy định về mức lệ phí khi khai sinh, đăng ký thường trú và cấp thẻ BHYT.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục bổ sung tên cha trong giấy khai sinh theo luật mới?

Thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về mức lệ phí khi khai sinh, đăng ký thường trú và cấp thẻ BHYT cho trẻ em; xin bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi