Xin nhập khẩu vào nhà ở xây dựng không có giấy phép xây dựng

Xin nhập khẩu vào nhà ở xây dựng không có giấy phép xây dựng

Xin nhập khẩu vào nhà ở xây dựng không có giấy phép xây dựng? Tôi có xây dựng nhà tại huyện Trảng Bom, Tỉnh Đồng Nai, tôi quên không xin giấy phép xây dựng theo quy định pháp luật (đất của tôi là hợp pháp, không có tranh chấp). Nay tôi muốn chuyển hộ khẩu từ Thanh Hóa về Đồng Nai có được không khi tôi được biết muốn chuyển hộ khẩu về một tỉnh khác thì phải có nhà ở hợp pháp, trường hợp của tôi nhà xây không có giấy phép xây dựng thì có chuyển được không? Tôi phải làm như thế nào?



Xây dựng không có giấy phép xây dựngTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp về: Xin nhập khẩu vào nhà ở xây dựng không có giấy phép xây dựng; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 19  Luật cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013:

“Điều 19. Điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh

Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

Như vậy, điều kiện để được đăng ký hộ khẩu tại tỉnh thì công dân phải có chỗ ở hợp pháp tại tỉnh đó. Đối với trường hợp của bạn nếu bạn muốn đăng ký hộ khẩu từ tỉnh Thanh Hóa chuyển vào tỉnh Đồng Nai thì bạn phải có chỗ ở hợp pháp tại tỉnh Đồng Nai.

Và căn cứ theo quy định tại Điều 5 và Điều 6 Nghị định 31/2014/NĐ-CP về chỗ ở hợp pháp:

“Điều 5. Nơi cư trú của công dân

3. Chỗ ở hợp pháp bao gồm:

a) Nhà ở;

Điều 6. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp

1. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

a) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của công dân là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

– Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hoặc giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp qua các thời kỳ;

– Giấy tờ về quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai (đã có nhà ở trên đất đó);

– Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp phải cấp giấy phép);”

Như vậy, nhà ở hợp pháp để được đăng ký hộ khẩu phải là nhà ở được cấp giấy phép xây dựng (đối với trường hợp yêu cầu phải cấp giấy phép) và được đăng ký biến động nhà ở trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ hồng, sổ đỏ).

Xây dựng không có giấy phép xây dựng

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Đối với trường hợp của bạn: bạn xây dựng nhà không có giấy phép xây dựng nên căn nhà của bạn là nhà xây dựng trái quy định pháp luật; đồng thời không thể đăng ký căn nhà này trên đất (tức đất của bạn vẫn đang là đất trống). Do đó bạn không thể đăng ký chuyển hộ khẩu tới địa chỉ bạn đang xây dựng căn nhà được.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Xin nhập khẩu vào nhà ở xây dựng không có giấy phép xây dựng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thủ tục cấp sổ hộ khẩu sau khi tách khẩu

Tách sổ hộ khẩu có ảnh hưởng gì tới giá trị sử dụng thẻ bảo hiểm y tế?

Mọi vấn đề vướng mắc về thủ tục cấp sổ hộ khẩu; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi