Xử phạt hành chính đối với hành vi tảo hôn theo quy định của pháp luật

Xử phạt hành chính đối với hành vi tảo hôn theo quy định của pháp luật

Xử phạt hành chính đối với hành vi tảo hôn theo quy định của pháp luật  hiện hành? Tôi năm nay 17 tuổi còn chồng của tôi 25 tuổi; chúng tôi có tổ chức đám cưới 6 tháng trước. Lúc tổ chức đám cưới rất nhiều người biết nhưng không ai ngăn cản gì; thế mà hiện nay chồng tôi bị cán bộ xã xử phạt vì lý do tảo hôn. Vậy tôi hỏi chúng tôi kết hôn hoàn toàn tự nguyện mà chồng tôi lại bị xử phạt như thế có đúng không? Và tảo hôn là gì mà chồng tôi lại phạt? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!



Hành vi tảo hônTư vấn hôn nhân và gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về: Xử phạt hành chính đối với hành vi tảo hôn theo quy định của pháp luật; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy tại Khoản 8 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Và căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về độ tuổi đăng ký kết hôn:

“Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;”

Như vậy, độ tuổi kết hôn đối với nam là từ đủ 20 tuổi trở lên, đối với nữ là từ đủ 18 tuổi trở lên.

Trong trường hợp của bạn: Chồng bạn năm nay 25 tuổi, bạn năm nay 17 tuổi và hai bạn kết hôn 6 tháng trước. Do đó bạn chưa đủ độ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật hiện hành nên hành vi của các bạn là hành vi tảo hôn. Vậy chồng bạn sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi tảo hôn, cho dù việc đăng ký kết hôn của hai bạn là hoàn toàn tự nguyện.

Căn cứ theo quy định tại Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP về xử phạt hành chính đối với hành vi tảo hôn:

“Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.”

Hành vi tảo hôn

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, chồng bạn trong trường hợp này sẽ bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Xử phạt hành chính đối với hành vi tảo hôn theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra bạn có thể thảm khảo thêm tại các bài viết:

Thẩm quyền đăng ký lại việc kết hôn

Thủ tục cấp lại giấy đăng ký kết hôn

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button