19006172

Kéo dài thời hạn nâng bằng lái xe nếu bị tước bằng lái

Kéo dài thời hạn nâng bằng lái xe nếu bị tước bằng lái

Mình chạy ô tô quá tốc độ cho phép là 12 km/h thì mình có bị tước bằng lái xe không? Nếu bị tước bằng thì trong thời gian đó mình không chạy xe được đúng không? Mình có bằng B2 và đang muốn nâng lên bằng C. Liệu mình có bị kéo dài thời hạn nâng bằng lái xe nếu bị tước bằng lái như thế này hay không? Mình cám ơn!



Thời hạn nâng bằng lái xe

Dịch vụ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, ô tô chạy quá tốc độ 12 km/h có bị tước bằng lái xe hay không?

Căn cứ Điểm i Khoản 5 và Điểm b Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/01/2020) quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, trường hợp bạn điều khiển ô tô chạy quá tốc độ cho phép là 12 km/h thì ngoài việc bị phạt tiền bạn còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, về vấn đề điều khiển xe trong thời gian bị tước bằng

Căn cứ Khoản 4 Điều 81 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“4. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, nếu cá nhân, tổ chức vẫn tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề thì bị xử phạt như hành vi không có giấy phép, chứng chỉ hành nghề”.

Dẫn chiếu đến quy định tại Điểm b Khoản 8 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Theo đó, trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, nếu vẫn điều khiển xe thì bị xử phạt như hành vi không có giấy phép. Mức phạt tiền trong trường hợp này là từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Thứ ba, về vấn đề kéo dài thời hạn nâng bằng lái xe nếu bị tước bằng lái

Khoản 5 Điều 1 Thông tư 38/2019/TT-BGTVT sửa đổi; bổ sung Thông tư 12/2017/TT-BGTVT có hướng dẫn:

“5. Bổ sung điểm đ khoản 3 Điều 7 như sau:

“đ) Trường hợp người học nâng hạng vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với hình thức tước quyền sử dụng giấy phép lái xe, thời gian lái xe an toàn được tính từ ngày chấp hành xong các quyết định xử phạt vi phạm hành chính.””

Theo đó, có 01 điểm mới về điều kiện nâng hạng bằng lái xe; cụ thể trường hợp người học nâng hạng vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với hình thức tước quyền sử dụng giấy phép lái xe thì thời gian lái xe an toàn được tính từ ngày chấp hành xong các quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

Đồng nghĩa, khi bạn bị tước quyền sở dụng giấy phép lái xe thì thời hạn để nâng hạng bằng lái xe từ hạng B2 lên hạng C của bạn cũng sẽ bị kéo dài.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

--> Bị tước bằng lái xe có phải sát hạch lại lý thuyết và thực hành?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam