Không học qua hạng C mà học lên hạng D được không?

Không học qua hạng C mà học lên hạng D được không?

Tổng đài cho mình hỏi: Không học qua hạng C mà học lên hạng D được không? Mình 28 tuổi, đã có bằng B2 được 7 năm. Nay mình có thể không qua hạng C mà học để lên luôn hạng D được không?  Mong tổng đài trả lời giúp mình! Xin cảm ơn !



Tư vấn giao thông đường bộ:Không học qua hạng C mà học lên hạng D

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề không học qua hạng C mà học lên hạng D được không; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về độ tuổi của người lái xe

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.”

Như vậy, trước hết về độ tuổi thì người từ đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc.Trường hợp của bạn đã 28 tuổi nên đã đủ điều kiện về độ tuổi để được thi giấy phép lái xe hạng D.

Thứ hai, về điều kiện để học nâng hạng đối với người học lái xe

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 7 Thông tư 12/2017/ TT-BGTVT quy định:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

a) Hạng Bsố tự động lên B1: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

b) Hạng Blên B2: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

c) Hạng B2 lên Clên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

d) Hạng B2 lên D, lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

Như vậy, thì bạn đã có giấy phép lái xe hạng B2 được 07 năm; nếu có 100.000 km lái xe an toàn trở lên và có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên bạn có thể học nâng hạng lên hạng D luôn mà không cần qua hạng C.

Không học qua hạng C mà học lên hạng D

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với vấn đề không học qua hạng C mà học lên hạng D được không.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Độ tuổi cấp các loại giấy phép lái xe đối với nữ theo quy định

Điều kiện và thủ tục để thi lấy giấy phép lái xe hạng D

 Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề không học qua hạng C mà học lên hạng D được không bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button