Làm đăng ký cho xe máy trị giá 43 triệu đồng tại Mỹ Đức Hà Nội

Làm đăng ký cho xe máy trị giá 43 triệu đồng tại Mỹ Đức Hà Nội

Chào các chuyên gia tư vấn ạ. Tôi có dự định mua 1 chiếc xe máy trị giá khoảng 43 triệu đồng và muốn làm đăng ký biển ở huyện luôn là Mỹ Đức Hà Nội thì phí đăng ký biển sẽ là bao nhiêu ạ? Tôi có thấy ghi trên chia 3 khu vực nhưng không rõ là tôi thuộc đối tượng nào ạ? Mong chuyên gia tư vấn giúp, tôi xin cám ơn ạ!



Tư vấn giao thông đường bộLàm đăng ký:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề: Làm đăng ký cho xe máy trị giá 43 triệu đồng tại Mỹ Đức Hà Nội, của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Khi bạn muốn làm đăng ký, biển số xe ở Hà Nội thì các khoản tiền bạn cần phải nộp bao gồm: Lệ phí trước bạ; phí cấp Đăng ký và biển số xe.

Thứ nhất về mức thu lệ phí trước bạ:

Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC:

“Điều 4. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

4. Xe máy mức thu là 2%. Riêng:

a) Xe máy của tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc Trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức là 5%.

Thành phố trực thuộc Trung ương, thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh. thành phố trực thuộc Trung ương đóng trụ sở được xác định theo địa giới hành chính nhà nước tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ. trong đó: Thành phố trực thuộc Trung ương bao gồm tất cả các quận. huyện trực thuộc thành phố. không phân biệt các quận nội thành hay các huyện ngoại thành, đô thị hay nông thôn. Thành phố thuộc tỉnh và thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở bao gồm tất cả các phường, xã thuộc thành phố, thị xã, không phân biệt là nội thành, nội thị hay xã ngoại thành, ngoại thị.”

Do đó, khi có dự định mua xe và làm biển số luôn ở Hà Nội thì mức thu lệ phí trước bạ của bạn trong trường hợp này được tính là 5% giá tính lệ phí trước bạ của chiếc xe mà bạn mua.

Giá tính lệ phí trước bạ trong trường hợp này sẽ không căn cứ theo theo hợp đồng mua bán mà sẽ căn cứ theo quy định tại Thông tư 304/2016/TT-BTC tùy thuộc vào loại xe mà bạn mua.

Thứ hai, về lệ phí cấp mới đăng ký và biển số xe:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư số 229/2016/TT-BTC thì mức thu lệ phí khi cấp đăng ký và biển số xe được xác định như sau:

Điều 5. Mức thu lệ phí

1. Mức thu lệ phí đăng ký, cấp biển phương tiện giao thông được thực hiện như sau:

Đơn vị tính: đồng/lần/xe

Số TT Chỉ tiêu Khu vực I Khu vực II Khu vực III
I Cấp mới giấy đăng ký kèm theo biển số      
4 Xe máy (theo giá tính lệ phí trước bạ)      
a Trị giá từ 15.000.000 đồng trở xuống 500.000 – 1.000.000 200.000 50.000
b Trị giá trên 15.000.000 đến 40.000.000 đồng 1.000.000 – 2.000.000 400.000 50.000
c Trị giá trên 40.000.000 đồng 2.000.000 – 4.000.000 800.000 50.000

Làm đăng ký

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Đồng thời, theo quy định tại Khoản 5 Điều 4 của thông tư số 229/2016/TT-BTC quy định về việc xác định khu vực như sau:

“Điều 4. Giải thích từ ngữ

5. Khu vực: Khu vực I gồm thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh; khu vực II gồm các thành phố trực thuộc Trung ương (trừ thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh), các thành phố trực thuộc tỉnh và các thị xã; khu vực III gồm các khu vực khác ngoài khu vực I và khu vực II nêu trên.”

Như vậy, theo quy định này thì Hà Nội được xác định là Khu vực I do đó mức thu lệ phí khi cấp mới đăng ký xe kèm theo biển số trong trường hợp này là từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng và mức thu lệ phí trước bạ là 5% giá trị của chiếc xe.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề này. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức thu lệ phí trước bạ, lệ phí đăng ký cấp biển đối với xe Exciter 150

Mức thu lệ phí trước bạ, lệ phí cấp giấy đăng ký kèm biển số đối với xe 73 triệu

Mọi thắc mắc liên quan đến: Làm đăng ký cho xe máy trị giá 43 triệu đồng tại Mỹ Đức Hà Nội; bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi