Lỗi không thắt dây an toàn năm 2020 áp dụng với ai?

Lỗi không thắt dây an toàn năm 2020 áp dụng với ai?

Xin cho hỏi có phải năm 2020 có Nghị định 100 mới về xử phạt vi phạm giao thông không? Vậy quy định phạt tiền đối với lỗi chở người ngồi trên xe không thắt dây an toàn nơi vị trí có thiết kế dây an toàn khi xe đang chạy của năm 2020 này là phạt lái xe hay phạt người ngồi tại vị trí đó? Lỗi này có bị tước bằng không mà sao CSGT lại đòi giữ bằng lái của tôi? Trong thời gian bị CSGT giữ bằng lái thì tôi có chạy xe được không?



Lỗi không thắt dây an toàn năm 2020

Tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về quy định mới trong lĩnh vực xử phạt vi phạm hành chính  năm 2020

Căn cứ Điều 84 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 84. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2020.

2. Nghị định này thay thế Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26 tháng 5 năm 2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt”.

Như vậy , từ ngày 01/01/2020 Nghị định 100/2019/NĐ-CP chính thức có hiệu lực thi hành. Nghị định 100/2019/NĐ-CP thay thế Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Thứ hai, lỗi không thắt dây an toàn năm 2020 áp dụng với ai?

Căn cứ Điểm q Khoản 3 Điều 5 và Khoản 5 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

p) Không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường;

q) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;”

“Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy”.

Như vậy

– Lỗi chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy được áp dụng đối với người điều khiển xe ô tô với mức phạt tiền là từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Nếu bản thân người điều khiển ô tô mà không thắt dây an toàn cũng sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

– Ngoài tài xế thì người được chở trên xe ô tô mà không thắt dây an toàn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Thứ ba, về vấn đề tước bằng lái xe

Căn cứ quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

“11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 5; điểm a, điểm b khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: điểm a, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g khoản 1; điểm b, điểm d, điểm g khoản 2; điểm b, điểm g, điểm h, điểm m, điểm n, điểm r, điểm s khoản 3; điểm a, điểm c, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; điểm a, điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 5 Điều này;”

Như vậy, có thể thấy lỗi chở người không thắt dây an toàn hiện nay cũng chỉ bị phạt tiền mà không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe. Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 thì CSGT có quyền tạm giữ giấy phép lái xe để đảm bảo việc nộp phạt vi phạm giao thông của bạn. Sau khi hoàn thành thủ tục nộp phạt bạn sẽ được nhận lại bằng lái xe của mình.

Thứ tư, điều khiển xe trong thời gian bị CSGT giữ bằng lái

Khoản 2 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CPquy định như sau:

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

2. … Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ”.

Như vậy, khi bị tạm giữ giấy phép lái xe thì trong thời hạn hẹn đến giải quyết bạn vẫn có thể sử dụng biên bản ghi nhận về việc CSGT tạm giữ giấy phép lái xe của bạn để tham gia giao thông. Nhưng nếu quá thời hạn nêu trên bạn không nộp phạt mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện thì sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy phép lái xe.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Thủ tục nộp phạt qua đường bưu điện khi vi phạm giao thông đường bộ

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button