Năm 2020 tài xế bị phạt nặng nếu chở người không thắt dây an toàn

Năm 2020 tài xế bị phạt nặng nếu chở người không thắt dây an toàn

Tôi được biết từ 1/1/2018 nếu chở người không thắt dây an toàn thì tài xế bị phạt 100.000 đồng đến 200.000 đồng có đúng không? Sao hôm nay tôi lại nghe bảo lỗi chở người không thắt dây an toàn năm 2020 sẽ bị phạt gần 1 triệu đồng là sao? Nếu vậy thì có bị tước bằng lái hay không có nộp phạt tại chỗ cho CSGT được nữa không?



Chở người không thắt dây an toàn năm 2020

Tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về mức phạt lỗi chở người không thắt dây an toàn theo quy định cũ

Căn cứ Điểm l Khoản 1 Điều 5 và Khoản 7 Điều 80 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

l) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy”.

“Điều 80. Hiệu lực thi hành

7. Việc áp dụng quy định tại Điểm k, Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định này để xử phạt đối với người điều khiển, người được chở trên xe ô tô trong trường hợp người được chở ở hàng ghế phía sau trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018″.

Theo đó, kể từ ngày 01/01/2018 thì người điều khiển ô tô mà chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thứ hai, về mức phạt lỗi chở người không thắt dây an toàn theo quy định mới

Căn cứ Điểm q Khoản 3 Điều 5 và Điều 84 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

q) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;”

“Điều 84. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2020.

2. Nghị định này thay thế Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26 tháng 5 năm 2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt”.

Như vậy , từ ngày 01/01/2020 Nghị định 100/2019/NĐ-CP chính thức có hiệu lực thi hành; thay thế cho Nghị định số 46/2016/NĐ-CP .

Theo đó, mức phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy cũng bị bãi bỏ. Thay vào đó, mức phạt tiền với lỗi này tăng lên là từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Thứ ba, về vấn đề tước quyền sử dụng giấy phép lái xe

Điểm b và Điểm c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 5; điểm a, điểm b khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: điểm a, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g khoản 1; điểm b, điểm d, điểm g khoản 2; điểm b, điểm g, điểm h, điểm m, điểm n, điểm r, điểm s khoản 3; điểm a, điểm c, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; điểm a, điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 5 Điều này;”

Như vậy, có thể thấy lỗi chở người không thắt dây an toàn hiện nay cũng chỉ bị phạt tiền mà không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Thứ tư, về vấn đề nộp phạt vi phạm giao thông tại chỗ

Căn cứ Khoản 1 Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

“Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản”.

Như đã trình bày ở trên thì mức phạt đối với lỗi chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Trong khi đó, với cá nhân thì chỉ trường hợp bị phạt tiền đến 250.000 đồng mới có thể nộp phạt tại chỗ. Vì vậy, trường hợp này sẽ phải lập biên bản vi phạm hành chính và nộp phạt tại Kho bạc chứ không thể nộp phạt trực tiếp cho CSGT.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông theo quy định mới nhất?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay