-->

Lỗi vượt tải trọng xe trên 50%

Lỗi vượt tải trọng xe trên 50%

Tôi xin hỏi về lỗi vượt tải trọng xe trên 50%. Cụ thể: Tôi điều khiển xe tải bị xử phạt với lỗi vượt quá tải trọng xe là trên 50% đến 100%. Với lỗi này thì bị xử phạt thế nào? Tôi không phải là chủ xe chỉ là tài xế.



vượt tải trọng xe trên 50%Tư vấn luật giao thông:

Về vấn đề lỗi vượt tải trọng xe trên 50% của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với với người điều khiển;

Căn cứ Khoản 6, điểm a Khoản 9 và Khoản 10 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 50% đến 100%.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.”

Theo đó, bạn điều khiển ô tô tải chở hàng hóa vượt trọng tải thiết kế của xe trên 50% đến 100% sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng. Đồng thời buộc phải hạ phần hành quá tải xuống.

Thứ hai, đối với chủ phương tiện;

Căn cứ điểm a Khoản 10 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

10. Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

 vượt tải trọng xe trên 50%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

a) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 6 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 6 Điều 24 Nghị định này;”

Như vậy, chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết tại:

Mức phạt với chủ xe trực tiếp điều khiển xe khách chở quá số người quy định?

Xử phạt đối với lỗi dừng xe ở điểm đón,trả khách của xe buýt

Trên đây là toàn bộ tư vấn đối với vấn đề: Lỗi vượt tải trọng xe trên 50%. Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi