Mất chứng minh thư có làm hồ sơ thi bằng lái xe ô tô được không?

Mất chứng minh thư có làm hồ sơ thi bằng lái xe ô tô được không?

Em bị mất chứng minh thì có làm hồ sơ để thi bằng lái ô tô hạng B2 được không? Em có thể thay thế bằng bằng lái xe máy đi thi được không ạ ?



Tư vấn giao thông đường bộChứng minh:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

1. Đối với người dự sát hạch lái xe lần đầu

Cơ sở đào tạo lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Chứng chỉ sơ cấp hoặc chứng chỉ đào tạo đối với người dự sát hạch lái xe hạng A4, B1, B2 và C;

c) Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch”.

Dẫn chiếu tới quy định tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 9. Hồ sơ của người học lái xe

1. Người học lái xe lần đầu lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

d) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.”

Theo đó, người dự thi lái xe nộp hồ sơ phải có bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Chứng minh

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172 

Như vậy, trường hợp của bạn, bạn mất chứng minh thư nhân dân nhưng nếu bạn có bản sao chứng minh thư hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân thì bạn vẫn làm hồ sơ để thi Giấy phép lái xe ô tô hạng. Trong trường hợp bạn không có giấy tờ này thì cũng không thể dùng Giấy phép lái xe máy để thay thế.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mất chứng minh thư có làm thủ tục cấp lại bằng lái được không?

Có giấy hẹn cấp bằng lái xe mới khi bị mất có được tham gia giao thông?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi