19006172

Mức phạt công ty giao xe cho người có GPLX nhưng không phù hợp

Mức phạt công ty giao xe cho người có GPLX nhưng không phù hợp

Tôi có trực tiếp chạy xe của công ty tuy nhiên tôi mới chỉ được cấp bằng lái hạng B2 nhưng hôm đó công ty có việc nên tôi đã phải điều khiển loại xe của giấy phép lái xe hạng C nên có bị lập biên bản xử phạt nhưng không biết mức phạt là bao nhiêu tiền? Phía công ty của tôi đứng tên xe có bị phạt không? Xin cảm ơn rất nhiều.



công ty giao xe cho người có GPLX

Luật sư tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về Mức phạt công ty giao xe cho người có GPLX nhưng không phù hợp đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, lỗi có GPLX nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển:

Căn cứ vào Điểm a, Khoản 8. Điều 21 và Điểm i, Khoản 1, Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên;”

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;”

Như vậy, bạn sẽ bị xử phạt theo lỗi có Giấy phép lái xe B2 nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển. Mức phạt sẽ từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Bên cạnh đó, bạn sẽ bị tạm giữ phương tiện tối đa 07 ngày.

Thứ hai, Mức phạt công ty giao xe cho người có GPLX nhưng không phù hợp

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 và Điểm h, Khoản 8, Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), khoản 1 Điều 62 (đối với xe máy chuyên dùng) của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng)

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái”

Như vậy, do công ty là tổ chức, đã giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe tham gia giao thông vì không có Giấy phép lái xe phù hợp với loại xe điều khiển. Mức xử phạt sẽ từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề Mức phạt công ty giao xe cho người có GPLX nhưng không phù hợp. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau đây:

Mức phạt khi có GPLX hạng C nhưng không phù hợp với loại xe điều khiển

Mức phạt người không có GPLX hạng D điều khiển ô tô chở người 30 chỗ

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc Mức phạt công ty giao xe cho người có GPLX nhưng không phù hợp; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam