Mức phạt đối với người điều khiển xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng

Mức phạt đối với người điều khiển xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng

Tôi điều khiển xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng khi trời tối và sử dụng điện thoại thì tôi bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộkhông sử dụng đèn chiếu sáng:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi về chạy xe máy không bật đèn chiếu sáng và sử dụng điện thoại, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc chạy xe máy không bật đèn chiếu sáng: 

Căn cứ điểm c khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn”

Như vậy, trong trường hợp bạn không bật đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ sáng ngày hôm sau hoặc khi có sương mù, thời tiết xấu làm hạn chế tầm nhìn, bạn sẽ bị xử phạt từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

không sử dụng đèn chiếu sáng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, về việc sử dụng điện thoại khi điều khiển xe:

Căn cứ vào điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây

o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Như vậy, đối với hành vi sử dụng điện thoại khi điều khiển xe, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trên đây là bài viết về chạy xe máy không bật đèn chiếu sáng và sử dụng điện thoại.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Đội mũ bảo hiểm thời trang có bị xử phạt hành chính không?

Mức phạt xe máy với lỗi không có báo hiệu xin vượt

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button