Mức phạt hành chính khi vi phạm giao thông đối với học sinh

Vi phạm giao thông đối với học sinh

Tôi có một câu hỏi muốn hỏi về vi phạm giao thông đối với học sinh. Theo đó, tôi điều khiển xe máy (trên 50 cm3) khi không đủ 18 tuổi, đang là học sinh lớp 10, không có bằng lái xe và đăng ký xe. Trên đường lưu thông không đội mũ bảo hiểm. Khi bị cán bộ giao thông yêu cầu dừng xe thì tôi vẫn tiếp tục tăng ga với ý bỏ chạy. Sau đó tôi có bị bắt và cán bộ giao thông phạt tổng số tiền là 7.750.000 đồng. Cho tôi hỏi số tiền phạt như vậy có đúng không và nếu sai thì tôi phải làm thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộvi phạm giao thông đối với học sinh:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về tuổi, sức khỏe của người lái xe:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;…”

Theo quy định trên người đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì chỉ được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cm3

Đối với việc bạn điều khiển xe khi chưa đủ tuổi, không có bằng lái và đăng ký xe, Điều 17 và Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định;

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa”.

Như vậy, mức phạt đối với các lỗi trên như sau:

+) Không có đăng ký xe: Bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng;

+) Không có giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Ngoài ra, chủ phương tiện còn bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng với lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện theo điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

+) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên thì bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Ngoài ra, nếu không có hoặc không mang giấy trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

vi phạm giao thông đối với học sinh

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Với lỗi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm và hành vi bỏ chạy khi kiểm tra giao thông, Điều 6 và Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện hành vi cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 9, Khoản 10 Điều 5; Điểm b Khoản 8, Khoản 10 Điều 6; Điểm b Khoản 7 Điều 7; Điểm b Khoản 6 Điều 33 Nghị định này”.

Theo quy định trên, người điều khiển, người ngồi trên xe máy không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Bên cạnh đó, không dừng xe theo hướng dẫn của người kiểm soát giao thông bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Như vậy, tổng mức phạt cho tất cả các lỗi của bạn theo quy định của pháp luật là: từ 6.400.000 đồng đến 9.400.000 đồng. Nếu ngoài những vi phạm mà bạn đã trình bày mà bạn không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới thì bị phạt tiền từ 6.480.000 đồng đến 9.500.000 đồng.

Phạt tiền là hình thức xử phạt hành chính được quy định tại Điều 23 Luật xử lí vi phạm hành chính năm 2012:

4. Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt”.

Theo đó, về nguyên tắc, mức phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó. Như vậy, mức phạt của bạn sẽ là 7.900.000 đồng. Nếu bạn không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới thì mức phạt sẽ là 7.990.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Vì sao cho người chưa thành niên mượn xe lại bị phạt tiền?

Mượn xe máy tham gia giao thông có bị xử phạt?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về vi phạm giao thông đối với học sinh; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.