Điều kiện về độ tuổi khi điều khiển xe gắn máy và có yêu cầu bằng lái không?

Điều kiện về độ tuổi khi điều khiển xe gắn máy và có yêu cầu bằng lái không?

Tổng đài cho hỏi có quy định về độ tuổi khi điều khiển xe gắn máy không? Và có cần bằng lái xe khi điều khiển loại xe này không? Xin cám ơn!



Độ tuổi khi điều khiển xe gắn máyTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về độ tuổi điều khiển xe gắn máy

Căn cứ Khoản 3.40 Điều 3 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ  quy định:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

3.40. Xe gắn máy là chỉ phương tiện chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h. Nếu dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích làm việc hoặc dung tích tương đương không được lớn hơn 50 cm3.”

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;”

Như vậy, người điều khiển xe gắn máy phải đủ 16 tuổi trở lên.

Thứ hai, điều khiển xe gắn máy có yêu cầu bằng lái và đăng ký xe

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về:

Điều 58:Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

Độ tuổi khi điều khiển xe gắn máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tuy nhiên theo quy định tại Điều 59 Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì hiện nay giấy phép lái xe chỉ áp dụng với người điều khiển mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 cc trở lên và áp dụng cho xe mô tô, xe ô tô và các loại xe tương tự mà không đặt ra với xe gắn máy. Do đó, người điều khiển xe gắn máy không yêu cầu phải có Giấy phép lái xe.

Kết luận:

Từ những quy định trên áp dụng vào trường hợp của bạn thì:

– Độ tuổi khi điều khiển xe gắn máy là từ đủ 16 tuổi trở lên.

– Bạn không cần giấy phép lái xe vẫn có thể điều khiển xe gắn máy.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm:

Quy định xử phạt với người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy

Mức phạt người chưa thành niên điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm

Mọi thắc mắc liên quan đến độ tuổi khi điều khiển xe gắn máy; vấn đề giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi