Quy định xử phạt với người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy

Quy định xử phạt với người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy

Cho tôi hỏi quy định về xử phạt với người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy. Con tôi 17 tuổi điều khiển xe của tôi và bị cảnh sát giao thông bắt, tôi nhận được một biên bản vi phạm, cho tôi hỏi trường hợp này tôi bị xử phạt với lỗi gì và mức phạt bao nhiêu?



Xử phạt với người dưới 18 tuổi điều khiển xeTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về vấn đề quy định xử phạt với người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ đoạn 3 khoản 3 Điều 58 và Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

“Điều 58. Lập biên bản vi phạm hành chính

3……Trường hợp người chưa thành niên vi phạm hành chính thì biên bản còn được gửi cho cha mẹ hoặc người giám hộ của người đó.

Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Căn cứ tiếp vào điểm a khoản 4 Điều 21  Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Như vậy, căn cứ vào các quy định của pháp luật con của bạn 17 tuổi nếu thực hiện hành vi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Vì con bạn 17 tuổi nên thuộc trường hợp người chưa thành niên vi phạm hành chính thì biên bản còn được gửi cho cha mẹ hoặc người giám hộ của người đó.

Bên cạnh đó, bạn giao cho con dưới 18 tuổi điều khiển xe máy sẽ bị phạt theo quy định tại điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể:

“4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Xử phạt với người dưới 18 tuổi điều khiển xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, trong trường hợp này, bạn sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 khi giao xe cho con chưa đủ tuổi điều khiển.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe

Xử phạt người giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển xe

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về xử phạt với người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button