Xử phạt lỗi điều khiển xe của người khác không có giấy phép lái xe

Xử phạt lỗi điều khiển xe của người khác không có giấy phép lái xe

Xử phạt lỗi điều khiển xe của người khác không có giấy phép lái xe. Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe ô tô mượn của một người gần nhà tham gia giao thông. Tôi bị cảnh sát giao thông xử phạt lỗi điều khiển xe không có giấy phép lái xe. Với lỗi này tôi bị xử phạt thế nào? Người cho tôi mượn có bị xử phạt không?



Tư vấn giao thông đường bộđiều khiển xe của người khác

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề: Xử phạt lỗi điều khiển xe của người khác không có giấy phép lái xe, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt đối với hành vi điều khiển xe của người khác không có giấy phép lái xe.

Căn cứ điểm b khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Ngoài ra, căn cứ điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, với hành vi điều khiển xe máy không có giấy phép lái xe, bạn bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng và tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

Thứ hai, về lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển

Căn cứ điểm đ khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

điều khiển xe của người khác

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng);”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người cho bạn mượn xe bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về xử phạt lỗi điều khiển xe của người khác không có giấy phép lái xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Sử dụng máy trợ thính, bị lao phổi có đủ điều kiện thi bằng lái xe không?

Thi giấy phép lái xe có yêu cầu về chiều cao tối thiểu không?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn, mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi