19006172

Mức phạt khi có giấy phép lái xe ô tô nhưng không phù hợp năm 2021

Mức phạt khi có giấy phép lái xe ô tô nhưng không phù hợp năm 2021

Xin chào tổng đài tư vấn, tôi có vấn đề như sau nhờ tổng đài tư vấn giúp tôi: Tôi có giấy phép lái xe ô tô nhưng tôi sử dụng giấy phép lái xe này không phù hợp với loại xe đang điều khiển thì tôi có bị phạt hay không? Mức phạt áp dụng đối với lỗi sử dụng giấy phép lái xe không phù hợp được quy định như thế nào? Và có bị tạm giữ lại phương tiện hay không? Tôi xin cám ơn!



giấy phép lái xe ô tô nhưng không phù hợp

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi Mức phạt khi có giấy phép lái xe ô tô nhưng không phù hợp năm 2021 của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, Mức phạt khi có giấy phép lái xe ô tô nhưng không phù hợp năm 2021

Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 8 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, đối với trường hợp bạn có giấy phép lái xe o tô nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, mức trung bình là 5.000.000 đồng.

Thứ hai, có giấy phép lái xe ô tô nhưng không phù hợp có bị tạm giữ phương tiện?

Căn cứ theo quy định tại điểm i Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm c khoản 6; điểm a, điểm c khoản 8; khoản 10 Điều 5;

b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;

c) Điểm c khoản 6; điểm b khoản 7; điểm a, điểm b khoản 8; khoản 9 Điều 7;

d) Điểm q khoản 1; điểm d, điểm đ (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện), điểm e khoản 3; điểm a, điểm c, điểm d khoản 4 Điều 8;

đ) Khoản 9 Điều 11;

e) Điểm a, điểm b, điểm c, điểm đ khoản 4; điểm d, điểm đ, điểm e khoản 5 Điều 16;

giấy phép lái xe ô tô nhưng không phù hợp

g) Khoản 2 Điều 17;

h) Điểm b, điểm đ khoản 1; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e khoản 2 Điều 19;

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;

k) Điểm đ, điểm g, điểm h, điểm k khoản 5; điểm m khoản 7; điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 8; điểm c khoản 9 Điều 30;

l) Điểm b khoản 6 Điều 33.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, với lỗi người điều khiển có giấy phép lái xe ô tô nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển thì bạn sẽ bị áp dụng biện pháp ngăn chặn đó là tạm giữ phương tiện tối đa lên tới 07 ngày.

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Mức phạt khi có giấy phép lái xe ô tô nhưng không phù hợp năm 2021

Nếu còn vướng mắc về Mức phạt khi có giấy phép lái xe ô tô nhưng không phù hợp năm 2021; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Mức phạt khi có GPLX hạng C nhưng không phù hợp với loại xe điều khiển

Có GPLX B2 nhưng không phù hợp với loại xe điều khiển bị phạt thế nào?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam