Mức phạt khi điều khiển ô tô mà bằng lái B2 hết hạn sử dụng hơn 7 tháng

Mức phạt khi điều khiển ô tô mà bằng lái B2 hết hạn sử dụng hơn 7 tháng

Tôi chạy xe ô tô mà bằng lái B2 hết hạn sử dụng hơn 7 tháng, chưa có thời gian đổi lại thì tôi bị phạt như thế nào? Lỗi này có bị tạm giữ xe không?



Bằng lái B2 hết hạnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới câu hỏi: Mức phạt khi điều khiển ô tô mà bằng lái B2 hết hạn sử dụng hơn 7 tháng, chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điểm c Khoản 4 và Điểm a Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;”

Như vậy, theo pháp luật hiện hành nếu bạn điều khiển xe có giấy phép lái xe nhưng giấy phép lái xe của bạn đã hết hạn trên 6 tháng thì bạn sẽ bị phạt từ 4.000.000 đến 6.000.000 đồng.

Ngoài ra, căn cứ Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Bằng lái B2 hết hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, khi bạn điều khiển xe ô tô có giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng thì bạn còn bị tạm giữ phương tiện 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Như vậy, đối với trường hợp điều khiển xe ô tô có bằng lái B2 nhưng hết hạn 7 tháng thì bạn sẽ bị phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, ngoài ra bạn còn bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thời gian bắt đầu tính thời hạn tước giấy phép lái xe

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button