Mức phạt khi người đi bộ đi qua đường không đúng quy định

Mức phạt vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng quy định đối với người đi bộ

Theo Nghị định 46/2016 người đi bộ vượt qua dải phân cách hoặc đi qua đường không đúng nơi quy định thì bị phạt tiền như thế nào?

a, Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng

b, Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng

c, Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 20.0000 đồng

d, không xử phạt

Câu hỏi vượt quá khả năng của em nên theo anh chị em nên chọn câu nào cho đúng?



Đi qua đườngTư vấn giao thông đường bộ:

Với trường hợp của bạn về người đi bộ vi phạm giao thông; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ điểm b khoản 2 Điều 9 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

 “Điều 9. Xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật đối với người đi bộ vượt qua dải phân cách hoặc đi qua đường không đúng nơi quy định thì bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Theo đề bài bạn đi đưa ra thì đáp án “A. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng” là đáp án đúng.

Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo thêm các mức phạt khác đối với người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

Căn cứ Điều 9 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“Điều 9. Xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

c) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

Đi qua đường

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;

c) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc”.

Theo đó, khi người đi bộ vượt qua dải phân cách, đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc nơi không đảm bảo an toàn sẽ bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Vì vậy, trường hợp này đáp án đúng là a).

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Đi xe máy không lắp gương chiếu hậu phạt bao nhiêu?

Chấp hành đèn tín hiệu hay hiệu lệnh của cảnh sát giao thông?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề vượt đèn vàng có bị phạt không; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi