Các lỗi xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ hiện nay

Các lỗi xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ hiện nay

Tôi muốn hỏi trường hợp người đi bộ tham gia giao thông mà vi phạm quy tắc giao thông đường bộ thì có bị xử phạt không? Vấn đề này được quy định tại văn bản pháp luật nào? Tôi xin cảm ơn!



Quy tắc giao thôngTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Hiện nay xử phạt vi phạm hành chính về giao thông đường bộ được quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01 tháng 08 năm 2016.

Căn cứ Điều 9 và điểm a khoản 1 Điều 46 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định lỗi của người đi bộ khi tham gia giao thông như sau:

“Điều 9. Xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

c) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;

c) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

Quy tắc giao thông

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc

Điều 46. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về quy tắc giao thông tại đường ngang, cầu chung, hầm

1. Phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người đi bộ vượt rào chắn đường ngang, cầu chung khi chắn đang dịch chuyển hoặc đã đóng; vượt qua đường ngang khi đèn đỏ đã bật sáng; không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường hoặc hướng dẫn của nhân viên gác đường ngang, cầu chung, hầm khi đi qua đường ngang, cầu chung, hầm”.

Như vậy, các lỗi vi phạm giao thông phổ biến của người đi bộ và mức phạt cụ thể được quy định tại Điều 9 và điểm a khoản 1 Điều 46 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như đã nêu ở trên.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi với câu hỏi của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Phạt lỗi quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường

Quy định về lỗi không nhường đường cho người đi bộ

Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi