Mức phạt người điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm 2 tháng 

Mức phạt người điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm 2 tháng

Cho tôi hỏi: Mức phạt người điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm 2 tháng. Tôi là người điều khiển xe ô tô có đăng kiểm nhưng hết hạn 2 tháng rồi thì khi bị bắt sẽ bị phạt như thế nào vậy? Mong sớm được tổng đài giải đáp! Cảm ơn các bạn nhiều!



Tư vấn luật giao thông:Mức phạt người điều khiển xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn về: Mức phạt người điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm 2 tháng. Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm e, Khoản 5, Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

Bên cạnh đó; căn cứ tại điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy; bạn điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm 2 tháng sẽ bị xử phạt như sau:

+ Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng;

+ Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Về mức phạt đối với chủ phương tiện

Theo quy định tại Điểm c Khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;”

Mức phạt người điều khiển xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo quy định trên, khi đưa xe hết hạn đăng kiểm trên 01 tháng vào lưu thông thì chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân và từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức.

Trên đây là bài viết tư vấn về: Mức phạt người điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm 2 tháng. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quá hạn đăng kiểm lại bị phạt như thế nào?

Đăng kiểm lại khi Giấy chứng nhận kiểm định hết hạn

Nếu còn vướng mắc bạn về: Mức phạt người điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm 2 tháng. Nếu có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi