Xe bị hết hạn đăng kiểm 1 tháng trong thời gian cho mượn

Xe bị hết hạn đăng kiểm 1 tháng trong thời gian cho mượn

Tôi cho người khác mượn xe ô tô nhưng xe bị hết hạn đăng kiểm 1 tháng trong thời gian cho mượn. Khi bị CSGT kiểm tra lập biên bản thì tôi có bị phạt không?



Tư vấn luật giao thông:Trong thời gian cho mượn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về vấn đề ô tô quá hạn đăng kiểm trong thời gian cho mượn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Xử phạt người điều khiển xe ô tô:

Theo quy định tại điểm e Khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, trường hợp đưa xe hết hạn đăng kiểm vào lưu thông thì người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng và bị tước bằng lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng đối.

Xử phạt chủ phương tiện vi phạm:

Theo quy định tại Điểm c Khoản 9 Điều 30 và Điểm e Khoản 1, Điều 78 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông.

Trong thời gian cho mượn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tạị Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;”

Như vậy

Khi xe ô tô hết hạn đăng kiểm tham gia lưu thông trong thời gian cho mượn thì bạn sẽ bị xử phạt từ 6000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện trong vòng 7 ngày.

Trên đây là giải đáp về vấn đề:xe ô tô quá hạn đăng kiểm trong thời gian cho mượn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Đăng kiểm xe hết hạn dưới 1 tháng bị xử phạt thế nào?

Hồ sơ đăng kiểm lần đầu cho xe ô tô

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi ô tô hết hạn đăng kiểm. Nếu còn vướng mắc về vấn đề mức phạt khi tham gia giao thông; Bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button