Mức phạt ô tô lắp thêm đèn theo quy định mới năm 2020

Mức phạt ô tô lắp thêm đèn theo quy định mới năm 2020

Cho tôi hỏi về mức phạt ô tô lắp thêm đèn theo quy định năm 2020 là bao nhiêu thế ạ? Cứ lắp thêm đèn là sẽ bị phạt hay có loại trừ gì hay không? Ngoài phạt tiền thì có bị phạt thêm gì không? Nếu như tôi mắc lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng vào phía sau xe vào cuối năm 2019 nhưng năm 2020 mới đi nộp phạt thì bị phạt theo mức phạt của năm nào? Tôi cám ơn nhiều!



Phạt ô tô lắp thêm đèn năm 2020

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về mức phạt ô tô lắp thêm đèn theo quy định mới năm 2020

Căn cứ Điểm a Khoản 3 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2020) quy định:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe lắp thêm đèn phía trước, phía sau, trên nóc, dưới gầm, một hoặc cả hai bên thành xe;”

Như vậy, từ ngày 01/01/2020 nếu điều khiển xe ô tô mà lắp thêm đèn phía trước, phía sau, trên nóc, dưới gầm, một hoặc cả hai bên thành xe thì đều bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Quy định trên thì quy định về việc lắp thêm đèn, vì thế bất kể bạn lắp thêm đèn led hay đèn sợi đốt; đèn chiếu sáng hay đèn phá sương mù… mà không đúng với thiết kế ban đầu của nhà sản xuất thì đều bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, về hình phạt bổ sung khi điều khiển xe ô tô lắp thêm đèn

Căn cứ Điểm a và Điểm b Khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a, điểm b khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm e khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 3, điểm d khoản 4 Điều này bị tịch thu đèn lắp thêm, còi vượt quá âm lượng;”

Theo đó, nếu bạn điều khiển xe ô tô mà lắp thêm đèn phía trước thì ngoài việc bị phạt tiền còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Bên cạnh đó bạn còn bị tịch thu đèn lắp thêm.

Thứ ba, về vấn đề áp dụng quy định pháp luật

Căn cứ Điều 85 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 85. Điều khoản chuyển tiếp

Đối với các hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt xảy ra trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành mà sau đó mới bị phát hiện hoặc đang xem xét giải quyết thì áp dụng các quy định có lợi cho tổ chức, cá nhân vi phạm”.

Bên cạnh đó, Điểm a Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe;”

Như vậy, nếu hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ xảy ra trước ngày Nghị định 100/NĐ-CP có hiệu lực thi hành (ngày 01/01/2020) mà sau đó mới bị phát hiện hoặc đang xem xét giải quyết thì áp dụng các quy định có lợi cho tổ chức, cá nhân vi phạm. Đối chiếu quy định nêu trên thì mức phạt áp dụng với bạn vẫn là từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông theo quy định mới nhất

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay