Mức phạt với lỗi chở hàng hóa vượt quá khối lượng chuyên chở và quá tải trọng cầu

Mức phạt với lỗi chở hàng hóa vượt quá khối lượng chuyên chở và quá tải trọng cầu

Tôi điều khiển xe ô tô chở hàng hóa gia đình đi qua cầu thì bị CSGT dừng xe kiểm tra. CSGT xác định xe tôi chở hàng hóa vượt quá khối lượng chuyên chở theo đăng kiểm 50% đồng thời xe vượt quá tải trọng cầu 75%. Vậy với hai lỗi này tôi là người điều khiển đồng thời là chủ phương tiện sẽ bị xử phạt thế nào?



 Vượt quá khối lượng chuyên chởTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau: 

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn vừa là người điều khiển đồng thời là chủ phương tiện, mức phạt sẽ được quy định như sau:  

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Đối với những hành vi vi phạm quy định về tải trọng, khổ giới hạn của phương tiện, của cầu, đường được quy định tại Điều 24, Điều 33 của Nghị định này, trong trường hợp chủ phương tiện, người điều khiển phương tiện vừa thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điều 24, vừa thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điều 33 của Nghị định này thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm. Như vậy, bạn sẽ bị xử phạt về cả hai hành vi chở hàng quá khối lượng chuyên chở và quá tải trọng cầu.

Thứ nhất, lỗi chở hàng vượt quá khối lượng đăng kiểm 50%

Căn cứ vào Điểm d Khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) …Trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này;

Như vậy, với lỗi chở hàng vượt quá khối lượng chuyên chở của xe, bạn bị phạt tiền từ 6.000.000 triệu đến 8.000.000 đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 01 đến 03 tháng căn cứ vào Điểm c Khoản 14 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP và buộc phải hạ phần hàng quá tải theo hướng dẫn của lực lượng chức năng theo quy định tại Điểm d Khoản 15 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Thứ hai, quá tải trọng cầu 75%

Căn cứ vào Điểm c Khoản 10 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

10. Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) … Trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

Vượt quá khối lượng chuyên chở

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trong trường hợp này, bạn sẽ bị phạt 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 01 tháng đến 03 tháng căn cứ theo điểm c Khoản 14 Nghị định 46/2016/NĐ-CP và buộc phải dỡ phần hàng quá tải theo hướng dẫn của lực lượng chức năng căn cứ vào Điểm d Khoản 5 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Tóm lại, tổng mức phạt với lỗi chở hàng vượt quá khối lượng chuyên chở của xe và quá tải trọng cầu đường trong trường hợp của bạn là từ 20.000.000 đồng đến 24.000.000 đồng, nếu không có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ là 22.000.000 đồng và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 đến 06 tháng buộc phải dỡ, hạ phần hàng quá tải theo hướng dẫn của lực lượng chức năng.

Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Xử phạt quá tải trọng trục xe 40% đối với người điều khiển và chủ phương tiện

Quy định mức phạt về lỗi vượt quá tải trọng cầu đường

Mọi thắc mắc liên quan, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi